Bệnh lạ trên Linh sam

longduyen

Thành viên tích cực
Em trồng cây linh sam dưới đất to nhỏ đều có.hiện nay cây có biểu hiện như thế này.
Ban đầu chỉ có 1,2 cây nay nhiều hơn. Nơi có quản cao dáo hay nơi hơi đắm nước đều có hiện tượng này.
Cây lá rí và lá nhỏ đều bị vậy. Chỉ một vài cành hoặc cả cây Lá rủ khô trắng rụng, trong khi thân cành vẫn tươi.
Bác nào biết xin chỉ giúp cho em và ACE nào lần sau có bị có cách khắc phục.
Cảm ơn mọi người.

Tongli

Thành viên
Mình nghe mấy anh chuyên về LS khuyến cáo không nên trồng dưới đất thịt bạn ơi.

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
rùi mình có 2 cây kiểu này, mới xịt thuốc bệnh đc 30p, đang chờ kết quả, chạy ra chụp cái hình đã

thuykk6886

Thành viên Mua Bán
Mua thuoc nnấm Anvil + thuốc khuẩn staner or streptomicin xịt dảm bảo em ru, 5 ngay sau xịt nửa là xong, xit luon nguyên vuon đễ tranh lây lang. Xai thuoc nay cay vua dep vvừa bóng lá

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
bệnh phát mạnh ở những ngày mưa, qua ngày nắng lập tức lá sẽ khô, bạc lá :

cây bị bệnh này lá non, ngon non hay bị nhũn:
( 2 lá non màu vàng mới ra đã bị )

trên ngọn non bị nhũn

hiện tượng tấn công trên lá già :

mới phun thuốc đc 30p, đang chờ kết quả :)

quochuy338

Thành viên
Mình có cây 86 trồng chậu vẩn bị bệnh như thế ,lúc dầu chết nhánh sau đó chết luôn cây vậy nó là bệnh gì vậy bạn
thuykk6886 ! Thanks

phong nguyen1

Thành viên tích cực

trên ngọn non bị nhũn

Xem có bị úng nước dưới rể hông Tự?

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
Xem có bị úng nước dưới rể hông Tự?
dạ ko phải anh, cái này do nấm anh, để ý kỷ trên ngọn non bị nhũn thì thấy có sợi nấm, mùa nắng cũng bị nhưng ít hơn, quái ác là lá già hay non đều bị, khi nắng lên lá sẽ khô và ra lá non mới và quay lại vòng lẫn quẩn, hôm nay em mới tiến hành phun thuốc, định post lên thì gặp ngay topic này

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
Giống bệnh thối nhủng do vi khuẩn. Xài visen 20sc thử
em đang xài ditacin 8sl ( dạng lưu dẫn, sinh học, chuyên trị thối nhũn, thán thư ...) ko biết có hiệu quả ko anh, quan sát thì cây bị từ trong lá rồi mới phát ra bên ngoài, chứ ko phải như 1 số nấm phá từ ngoài vào

jetli vn

Thành viên tích cực
hình như là bị úng rễ.
jet mới thay chậu và chất trồng rồi ghép luôn..cách đây 1tuần. hôm nay kiểm tra dính luôn.

thuykk6886

Thành viên Mua Bán
Ditaxin Ningnamycin 8% ggốc thuốc khá hiệu quả trừ vk, virus trên lúa. Chú y vết bệnh buồu sáng nếu khô mặt chứng tỏ hiệu quả tốt

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
hình như là bị úng rễ.
jet mới thay chậu và chất trồng rồi ghép luôn..cách đây 1tuần. hôm nay kiểm tra dính luôn.
úng rễ thì ;á non ra có màu vàng hoặc trắng,1 thời gian dài sau mới bị lụi, còn bệnH này lá mới ra đã nhũn đó Jet :)
==================================
Ditaxin Ningnamycin 8% ggốc thuốc khá hiệu quả trừ vk, virus trên lúa. Chú y vết bệnh buồu sáng nếu khô mặt chứng tỏ hiệu quả tốt
cám ơn kỷ sư nhiều :)

quoclongtiengiang1978

Thành viên tích cực
Mình nghe mấy anh chuyên về LS khuyến cáo không nên trồng dưới đất thịt bạn ơi.
Anh vậy ở miền tây nam bộ của mình đất thịt trồng linh sam không dược sao.cây không lớn sao.anh cho tui biết tên mấy anh chuyên gia này tui a lô hỏi thank
.
Thank .ANH có rất nhiều về bệnh linh sam em sẽ hỏi anh qua điện thoại,

MinhThư99

Thành viên tích cực
Chuyên gia đây rồi, còn bệnh gì em hỏi trả lời luôn thể.

Nguyen_Tung

Thành viên
Mấy cây linh sam nhà e cũng bị, lá bị như trên rồi có loại bị vàng lá có vài chấm đen li ti. Lá non lá già đều bị và khoảng 2 ngày là rụng nhìn cây xơ xác lắm, và ra lá non và lại bị như trên cây ko lớn nổi luôn. Có người nói là bị nấm hay thán thư gì đó.

longduyen

Thành viên tích cực

trên ngọn non bị nhũn

Của em cũng dạng như vậy.
Do úp ảnh chưa được nên miêu tả hơi bất tiện. Thanks
Mua thuoc nnấm Anvil + thuốc khuẩn staner or streptomicin xịt dảm bảo em ru, 5 ngay sau xịt nửa là xong, xit luon nguyên vuon đễ tranh lây lang. Xai thuoc nay cay vua dep vvừa bóng lá
Cảm ơn bác. Để mai em tìm phun thử.
Mấy cây linh sam nhà e cũng bị, lá bị như trên rồi có loại bị vàng lá có vài chấm đen li ti. Lá non lá già đều bị và khoảng 2 ngày là rụng nhìn cây xơ xác lắm, và ra lá non và lại bị như trên cây ko lớn nổi luôn. Có người nói là bị nấm hay thán thư gì đó.
Vậy thì nghiên cứu tham khảo luôn mà trị đi nhé.

tieuboi

Thành viên

trên ngọn non bị nhũn

Theo em kiều này là cây bị vi rút rồi bác thử dùng coc85+Kamsu phun xem sao 2 loại này bác đến cửa hàng phong lan nào cung có. Chúc bác thành công