Ươm hạt Thông Đen.

Hoangtung39

Thành viên
Chào bác cafedangvn em cũng đang đam mê thông đen quá, em cũng ở hà nội. Nếu bác có 1 số cây thông đen anh có thể giao lưu khoảng 3 cây để em trồng thử nghiệm được không ? Em cảm ơn anh nhiều :)

chinhtv1970

Thành viên
Hạt thông mua của bạn Trunghongmon, đã ngủ đông, đem về ngâm nước lạnh từ chiều qua đêm (12h), rải hạt trên cát xây dựng sau đó rải một lớp cát mỏng lấp lên. Tỷ lệ nảy mầm rất tốt, khoảng 80%, =>chất lượng hạt rất tốt.
Zưng mà cây ra 2 lá mầm, thân cao 3-4cm thì thi nhau nhũn gốc rồi đổ gục gần hết. Còn lại 1 số thì hy sinh do nhiều nguyên nhân khác.
Giờ còn lại 4 cây.
Kết luận:
+Chất lượng hạt, cách gieo: OK
+Cách chăm: quá tệ.
Nguyên nhân là gì: hổng biết.
Đó là kinh nghiệm của tui..ACE tham khảo!!!!8->:)):)):))

ngohung1973

Thành viên
Hạt thông mua của bạn Trunghongmon, đã ngủ đông, đem về ngâm nước lạnh từ chiều qua đêm (12h), rải hạt trên cát xây dựng sau đó rải một lớp cát mỏng lấp lên. Tỷ lệ nảy mầm rất tốt, khoảng 80%, =>chất lượng hạt rất tốt.
Zưng mà cây ra 2 lá mầm, thân cao 3-4cm thì thi nhau nhũn gốc rồi đổ gục gần hết. Còn lại 1 số thì hy sinh do nhiều nguyên nhân khác.
Giờ còn lại 4 cây.
Kết luận:
Khi gieo bằng cát thì ở 1/3 đáy rổ dư nước, lúc đầu hạt nằm trên mặt nên nảy mầm tốt sau đó rể cắm thẳng xuống, nếu lười tưới như mình thì ok, còn siêng tưới thì đi

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Giờ còn lại 4 cây.
Kết luận:
Em thì khoái chất để chơi chứ không khoái lượng như buôn bán. Chính vì vậy ươm mà có dấu hiệu yếu, tèo là bỏ luôn. Khoái là những cây sống được theo mình là những cây khỏe, trâu bò nhất.
==================================
Chuẩn luôn, cứ cẩu thả thì lại được việc hihi.

To caphedang: cuối tuần được nghỉ cafe nhé.
Thông đỏ Nhật em vẫn giành phần bác. Sau ngủ đông, nắng ấm lên cây bung kim nhìn khoái lắm bác ạ. Dạo này em nhiều việc, chả được nghỉ thứ 7 nào. Tiếc là anh em ở 2 đầu nỗi nhớ nên cũng khá xa. Khi nào em bố trí đi qua chỗ bác em sẽ nhắn bác nhé, anh em giao lưu cà phê.

chinhtv1970

Thành viên
Khi gieo bằng cát thì ở 1/3 đáy rổ dư nước, lúc đầu hạt nằm trên mặt nên nảy mầm tốt sau đó rể cắm thẳng xuống, nếu lười tưới như mình thì ok, còn siêng tưới thì đi
Mình cũng ngờ ngọ là bị úng, mặc dù chỉ tưới vừa phải. Hiện tượng cát trên khô, giữa vừa phải, dưới sũng nước có biết nhưng không ngờ là nguyên nhân ảnh hưởng đến thông von đến vậy.
Lưu nguyên ngân thất bại này vào bộ nhớ.
Thank kiều nhiều nhiều!!!!

tmt_arc

Thành viên tích cực
Mình cũng ngờ ngọ là bị úng, mặc dù chỉ tưới vừa phải. Hiện tượng cát trên khô, giữa vừa phải, dưới sũng nước có biết nhưng không ngờ là nguyên nhân ảnh hưởng đến thông von đến vậy.
Lưu nguyên ngân thất bại này vào bộ nhớ.
Thank kiều nhiều nhiều!!!!
Vì thế mà loại chất trống vô cơ cần hạt độ to nhỏ khác nhau.
Và cần sàng xảy để bỏ đi những hạt nhỏ quá đó,
Anh tìm đọc trong bài Thông Đen và một số đặc điểm sẽ có nhiều thứ hay lắm đó.

@caphedang: mình chưa dám trồng Thông Đỏ bởi một số nguyên nhân như yếu hơn Thông Đen, dễ sâu bệnh hơn....vv
Số là mình củng muốn cho có giống mỗi thứ một ít để chơi cho biết.
Nhưng có một người mình rất mến khuyên mình nên thử trước với Thông Đen để lấy kinh nghiệm rồi bước sang nó sau.
Vì vậy mình củng chia sẽ để bạn cảnh giác cho em nó.

Và trước sau gì mình củng sẽ bước qua nghịch với thứ Thông đó cho biết, chỉ là giờ mình chưa phải lúc thôi,

Chúc tất cả ae buổi tối ngon giấc.....~O)~O)

tmt_arc

Thành viên tích cực
Nhú nhú lên thêm rầu ae ơi,
Mới vừa kiểm tra, thấy nhoi lên 1 em nữa, còn cái em hồi sáng vừa nhú thì đã ngóc đầu lên khỏi mặt đất độ 1 đốt tay.
Mà có lẻ caphedangvn nói đúng, em này củng mất cái vỏ hạt.
Chứng tỏ không phải bị con gì nó cắn....:)):))