Ươm hạt Thông Đen.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Mớ hạt giống Thông Đen của mình lấy về thọ hàn ngày 18/12/3015.
Đến 18/3/2016 là tròn 3 tháng thọ hàn.
Sau đó ngâm nước 48h để ươm ngày 19/3/2016.

Khâu lựa hạt và ủ lạnh (tí gởi hình sau)
......

Sau một hồi lựa chọn thấy nhiều loại quá nên chia thành 4 cở hạt.
Mới ngâm 2h thì chìm có vài hạt còn nhiêu nổi hết trên mặt, tá hỏa, rầu thúi ruột :(:(

Còn đây là kết quả sau 12h ngâm và đang phơi ráo chuẩn bị đi ủ đông đây,
Sau 12h ngâm chỉ nổi tổng cộng 38 hạt cho 4 cở hạt (38/362) :):)

Khâu ươm hạt:
Chuẩn bị chất trồng phù hợp với điều kiện thời gian và khí hậu của chỗ mình xong thì gieo đây,
Lấy que chọt lỗ để gieo hạt:
[URL=http://s1283.photobucket.com/user/taminhthang/media/Mobile%20Uploads/20160321_081634_zpsucjnosfg.jpg.html]

Chôm cái nhíp của vợ ra gắp hạt bỏ xuống lổ:

Thế là gieo xong, sau đó che chắn khỏi nắng, tránh chuột phá là xong.
Đợt này gieo tất cả 245 hạt, còn lại hơn trăm hạt ủ đông tiếp đợi gieo đợt 2 phòng số lượng cây lên + cắt thân mà thui chột thì số sau sẽ bổ xung quân số... ~O)~O)
Đến nay dẵ là tuần thứ 3 sau khi ươm hạt:
......

tmt_arc

Thành viên tích cực
Nay sau 3 tuần lên 3 cây....:):)

==================================

Còn mấy trăm hạt chắc phải đợi mấy trăng tuần nữa luôn à....=))
Ngày mơi ta lại kiểm tra tiếp tục xem em nào nhú đầu lên thì chộp tiếp....~O)~O)

TUANPA180976

Thành viên
Lỗ ươm sâu thế kia sợ không lên được rồi. 3 tuần rồi mà mới nảy được 3 cây sợ hỏng rồi.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Ươm hạt Thông Đen.

Lỗ ươm sâu thế kia sợ không lên được rồi. 3 tuần rồi mà mới nảy được 3 cây sợ hỏng rồi.
Caaaaam Ơn nnnnn anh....... :(:(:(
Đang rầu thối cả ruột đây, may mà còn tí hy vọng đó anh....~O)~O)
Ơ nhầm, từ ngày 19/3 đến nay mùng 4/4 thì chưa được 3 tuần nhỉ,
Nhầm lẫn, xin lỗi......:):)

phamthanhkt

Thành viên
Chất trồng có vẻ bí và giữ nước như thế này dễ bị thối thân ngay chỗ cổ rễ khi cây được vài tuần ( em không nhớ chính xác lắm) đó anh Thắng, em cũng đã dính với thông đen, thông đỏ, và vài cây lá bản khác. Trộn cát với trấu hun khả quan hơn.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Chất trồng có vẻ bí và giữ nước như thế này dễ bị thối thân ngay chỗ cổ rễ khi cây được vài tuần ( em không nhớ chính xác lắm) đó anh Thắng, em cũng đã dính với thông đen, thông đỏ, và vài cây lá bản khác. Trộn cát với trấu hun khả quan hơn.
Mình củng chỉ khi nào sờ tay thấy khô ít độ ẩm mới tưới sơ qua vừa đủ để làm ẩm thôi, chứ không có tưới nhiều sợ cây úng.
Mà chắc chưa lên thôi, để đợi thêm xem sao đã.....~O)~O)

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Bạn ngâm 48h liệu có lâu quá không? Nhiệt độ ngâm bao nhiêu?
An tâm đi, của mình sau 3 tuần nó mới nảy rộ?

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Thắng gieo hơi sâu, cây nảy lên bay hết cả mũ rồi. Hoặc chất ươm hạt nhỏ quá, bị lèn chặt. Mình chỉ phun sương thôi không tưới đẫm đâu.
Bác caphedangvn có cây giống cho e xin hoặc gl 2,3 cây nhé
OK bạn. Bạn pm mình số điện thoại và địa chỉ xem liên lạc có tiện không? Anh em đam mê và vui vẻ là chính.

tmt_arc

Thành viên tích cực
Bạn ngâm 48h liệu có lâu quá không? Nhiệt độ ngâm bao nhiêu?
An tâm đi, của mình sau 3 tuần nó mới nảy rộ?
Củng không đo nhiệt độ nên không biết nữa
Hỏng rồi, chỉ lên đc vài cây nữa là cùng
Để xem thêm coi sao đã, cùng lắm là tới cuối năm nay mà không thấy thêm em nào thì chắc là hỏng thật rồi....:):)
Thắng gieo hơi sâu, cây nảy lên bay hết cả mũ rồi. Hoặc chất ươm hạt nhỏ quá, bị lèn chặt. Mình chỉ phun sương thôi không tưới đẫm đâu.

OK bạn. Bạn pm mình số điện thoại và địa chỉ xem liên lạc có tiện không? Anh em đam mê và vui vẻ là chính.

Không phải đâu, lỗ chọt củng nong thôi, chưa được nữa đốt tay, cái cây bay mũ là do con gì nó cắn ngang đó,..... :))

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Sđt của e 0904986468 tks bác nhiều
OK bạn, mình sẽ nhắn tin cho bạn.

.....
Không phải đâu, lỗ chọt củng nong thôi, chưa được nữa đốt tay, cái cây bay mũ là do con gì nó cắn ngang đó,..... :))
Ngày mùng 6-7 Tết mình có ươm 1 ít. Ngâm nước nhiệt độ ban đầu 70 độ C sau đó để ngâm 24h rồi vớt ra ươm ngay không ủ giấy ẩm. Sau 3 tuần mới thấy bắt đầu nhú mầm. Nó cứ lên túc tắc đến giờ vẫn đang lên.
Nếu bị bay mất mũ là cây sẽ yếu đi đó nhé Thắng. Mũ bảo vệ đầu lá mà.

ngohung1973

Thành viên

Để xem thêm coi sao đã, cùng lắm là tới cuối năm nay mà không thấy thêm em nào thì chắc là hỏng thật rồi....:):)

Tại mình ko biết úp hình để bạn xem cho vui, lúc đầu mình củng vậy, tốn gần cả ngàn hạt( mua nhiều nguồn). Bây giờ thì 100h lên từ 90-95 cây sau 7-8 ngày

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Tại mình ko biết úp hình để bạn xem cho vui, lúc đầu mình củng vậy, tốn gần cả ngàn hạt( mua nhiều nguồn). Bây giờ thì 100h lên từ 90-95 cây sau 7-8 ngày
Bạn chia sẻ cách ươm của bạn đi. Cảm ơn bạn!

huanpv

Thành viên
Mình gieo 100 hạt lên gần đủ 100 cây.
Chỉ thua anh tý....xới không còn 1 cọng dễ.

ngohung1973

Thành viên
Bạn chia sẻ cách ươm của bạn đi. Cảm ơn bạn!
Nói kn thấy xấu hổ, tại tính mình cẩu thả nên làm củng đơn giản. Lúc đầu củng chuẩn bị chất trồng theo sách vở, củng ngâm nước ấm nhưng lên khoảng 30, rồi củng cắt thân này nọ cuối cùng ko còn cây nào. Giờ thì chỉ cần xúc 1 rổ cát xd, ngâm hạt 12h(ko ngâm nước ấm nha) rắc hạt lên mặt rối rắc lại 1 lớp cát mỏng, phun nc, để ra ngoài nắng, 2-3 ngày thấy khô mặt thì phun nc, 7-8 nhày lên khoảng 80, sau đó thêm 1 tuần nữa các hạt khác lên nốt

Caphedangvn

Thành viên tích cực
Nói kn thấy xấu hổ, tại tính mình cẩu thả nên làm củng đơn giản. Lúc đầu củng chuẩn bị chất trồng theo sách vở, củng ngâm nước ấm nhưng lên khoảng 30, rồi củng cắt thân này nọ cuối cùng ko còn cây nào. Giờ thì chỉ cần xúc 1 rổ cát xd, ngâm hạt 12h(ko ngâm nước ấm nha) rắc hạt lên mặt rối rắc lại 1 lớp cát mỏng, phun nc, để ra ngoài nắng, 2-3 ngày thấy khô mặt thì phun nc, 7-8 nhày lên khoảng 80, sau đó thêm 1 tuần nữa các hạt khác lên nốt
Cảm ơn bác!
Có khi cẩn thận quá, chăm chút em nó quá lại thối mất hạt. Lần sau sẽ áp dụng cách của bác.

TUANPA180976

Thành viên
Re: Trả lời: Ươm hạt Thông Đen.

Chuẩn luôn, cứ cẩu thả thì lại được việc hihi.

To caphedang: cuối tuần được nghỉ cafe nhé.

tmt_arc

Thành viên tích cực
OK bạn, mình sẽ nhắn tin cho bạn.

Ngày mùng 6-7 Tết mình có ươm 1 ít. Ngâm nước nhiệt độ ban đầu 70 độ C sau đó để ngâm 24h rồi vớt ra ươm ngay không ủ giấy ẩm. Sau 3 tuần mới thấy bắt đầu nhú mầm. Nó cứ lên túc tắc đến giờ vẫn đang lên.
Nếu bị bay mất mũ là cây sẽ yếu đi đó nhé Thắng. Mũ bảo vệ đầu lá mà.
Cảm ơn ae bạn bè góp ý và quan tâm,
Tại mình đi làm suốt không có ai chăm, trời lại nắng nên có thay đổi tí cho phù hợp với điều kiện.
Mình nghỉ số lượng lên không dừng lại con số 3 đâu, thế là vui rồi.
Dù gì đây củng là lần đầu nên càng cần nhiều kinh nghiệm cho các đợt sau.

Duy có điều này là suy nghỉ của mình chia sẻ với ae: Mình chơi cây tính bằng năm dài tháng rộng,
Ấy vậy mà mình vẫn chờ đợi và hưởng thụ được,
Cho nên việc chuẩn bị cho hạt vài chục ngày đầu để cây nó được khỏe mạnh cả đời tji2 có đáng gì đâu.
Nên khâu gieo có ẩu tí củng được, chứ khâu ủ thọ hàn và ngâm nước rất cần thiết.
Mình củng chả vội gì đôi ba ngày đúng không các bạn và ae ??