Trồng Lan Thủy Canh - Bán Thủy Canh

nhuknhu

Thành viên mới
Trả lời: Re: Trồng Lan Thủy Canh - Bán Thủy Canh

Em thì khoái "ẩm canh" hơn. Ẩm suốt ngày nhé, cái này gọi là "ẩm mà không ướt"

Bạn Duy cho mình hỏi phần đất nung trộn với trấu sống và chất màu nâu đen có phải bột sơ dừa không ? Cám ơn bạn !

Huy_CT

Thành viên
Tuy mình trồng lan theo kiểu truyền thống nhưng học hỏi được rất nhiều điều bổ ích từ phương pháp bán thủy canh này. Nhưng nói đi phải nói lại vì có ý kiến cho rằng trồng bằng pp truyền thống rất mất thời gian. Vườn mình trồng cat, vào mùa khô nóng không mưa như bây giờ thì 1,5 đến 2 ngày mới tưới 1 lần. Còn mùa mưa thì thậm chí 1 tuần, có thời điểm đến 1 tháng mình cũng chưa phải tưới lại. Phân bón thì chỉ dùng chậm tan rải mặt và không cần quan tâm đến phân trong vài tháng, thậm chí nửa năm.

Có ý kiến cho rằng trồng lan theo pp truyền thống cây rất tệ rồi chuyển sang trồng bằng pp bán tc cây tốt hơn nhiều. Mình thì không cho rằng pp nào hay hơn, vấn đề là người áp dụng như thế nào.

Vài cây cat vườn nhà, cấu tạo chất trồng gần giống với bạn Mytienorchids.

x-youtoo

Thành viên

Ý em nói là vẫn che lưới đó anh, lan vẫn bị luộc như thường vào mùa này nếu dùng PP bán thủy canh. Hẹn gặp lại anh, cũng lâu rồi.
Bạn nhầm to rồi ... nếu rảnh ... mình sẽ cho bạn thấy những chậu lan Dendro, Cattleya, Brassavola, Kiếm, Hoàng Hậu ... mình phơi nắng trực tiếp (100%) cả ngày trên sân thượng 8-10 tiếng không qua lưới che ... rễ lan không cháy, không bị luộc thì sao?

(Rễ chỉ bị luộc khi mới hạ thủy bán thủy canh thôi ... sau khi rễ chui xuống nước được rồit hì cứ từ từ cho ra nắng ... có cường độ mạnh dần đều ... sau đó phơi nắng 100% chả sao ...chỉ có điều rêu mọc rất mạnh và mọc bám cả rễ lan ...)

Lá cứng hơn, cây phát triển to hơn cây trồng truyền thống (đang so trên chính cây đó mình trồng từ pp cũ qua nhé)

Vấn đề là các bạn phải cho lan làm quen từ môi trường mới ... một cách từ từ ... (như kiểu phơi nắng 100% cho Hồ Điệp cũng vậy thôi) ... chỉ có điều lá hồ điệp xanh vàng ... màu xấu hơn lá hồ điệp xanh mướt ... vậy thôi

... Còn nhiều điều hay ho nữa chưa tiện chia sẻ ...

culanluasg

Super Moderator
cây Cattleya cuối cùng đẹp lắm Huy,hy vọng 10/5 có thể thu xếp qua cần Thơ,em có đi không ???

x-youtoo

Thành viên
Tuy mình trồng lan theo kiểu truyền thống nhưng học hỏi được rất nhiều điều bổ ích từ phương pháp bán thủy canh này. Nhưng nói đi phải nói lại vì có ý kiến cho rằng trồng bằng pp truyền thống rất mất thời gian. Vườn mình trồng cat, vào mùa khô nóng không mưa như bây giờ thì 1,5 đến 2 ngày mới tưới 1 lần. Còn mùa mưa thì thậm chí 1 tuần, có thời điểm đến 1 tháng mình cũng chưa phải tưới lại. Phân bón thì chỉ dùng chậm tan rải mặt và không cần quan tâm đến phân trong vài tháng, thậm chí nửa năm.

Có ý kiến cho rằng trồng lan theo pp truyền thống cây rất tệ rồi chuyển sang trồng bằng pp bán tc cây tốt hơn nhiều. Mình thì không cho rằng pp nào hay hơn, vấn đề là người áp dụng như thế nào.

Vài cây cat vườn nhà, cấu tạo chất trồng gần giống với bạn Mytienorchids.
Nếu xét về tiêu chí đẹp thì cây của bạn thật sự không đẹp ... giả hành teo tóp quá ... không được căng tròn như trồng theo pp bán thủy canh 100% đâu ... vậy nhé.

culanluasg

Super Moderator

Bạn nhầm to rồi ... nếu rảnh ... mình sẽ cho bạn thấy những chậu lan Dendro, Cattleya, Brassavola, Kiếm, Hoàng Hậu ... mình phơi nắng trực tiếp (100%) cả ngày trên sân thượng 8-10 tiếng không qua lưới che ... rễ lan không cháy, không bị luộc thì sao?

(Rễ chỉ bị luộc khi mới hạ thủy bán thủy canh thôi ... sau khi rễ chui xuống nước được rồit hì cứ từ từ cho ra nắng ... có cường độ mạnh dần đều ... sau đó phơi nắng 100% chả sao ...chỉ có điều rêu mọc rất mạnh và mọc bám cả rễ lan ...)

Lá cứng hơn, cây phát triển to hơn cây trồng truyền thống (đang so trên chính cây đó mình trồng từ pp cũ qua nhé)

Vấn đề là các bạn phải cho lan làm quen từ môi trường mới ... một cách từ từ ... (như kiểu phơi nắng 100% cho Hồ Điệp cũng vậy thôi) ... chỉ có điều lá hồ điệp xanh vàng ... màu xấu hơn lá hồ điệp xanh mướt ... vậy thôi

... Còn nhiều điều hay ho nữa chưa tiện chia sẻ ...
theo mình ,lá lan chỉ chịu đựng nhiệt độ tới hạn nào đó ,quá nhiệt độ trên chắc chắn sẽ cháy là nhất là hồ điệp ,Dendro và Cattleya.dù cho bạn có tập từ từ đi nữa...khi quá nhiệt độ tới hạn chịu đựng lập tức sẽ cháy lá ngay

x-youtoo

Thành viên
Mình nghĩ với những người chơi lan theo kiểu "tài tử", "vui là chính" thì việc thử nghiệm trồng lan theo pp thủy canh, bán thủy canh sẽ là một cái thú làm phong phú thêm và thỏa mãn sự trải nghiệm của bản thân, và có lẽ nó chỉ chiếm một tỉ lệ % nhỏ trong tổng thể những gì về lan mà họ đang sở hữu. Còn với những nhà vườn chuyên nghiệp kinh doanh hoa lan thì hình như pp này chưa đem lại hiệu quả kinh tế cho họ so với pp truyền thống nên mình chưa thấy nhà vườn nào mạnh dạn đầu tư chuyển đổi pp trồng.

Mình hy vọng bản thân sẽ có sự trải nghiệm thú vị từ pp này :D
Vấn đề lớn nhất là sẽ thiếu giá thể này nếu các nhà vườn mua theo sll ...

Cái bạn sản xuất ra viên đất nung này chỉ có thể đáp ứng ở mức nhỏ thôi ...
==================================
Haỹ làm nên 1 sự đột biến:trồng lan 100% thủy canh đi ae.
Lan thủy canh lại không phải là sự tối ưu bạn à, mình đã thử 2 năm ... và chỉ có thể nói là lan sống và ra hoa thôi ... chứ không to, đẹp và lại cực nhọc hơn rất nhiều ... nhất là món có nước đối lưu thì ... càng chán hơn.
theo mình ,lá lan chỉ chịu đựng nhiệt độ tới hạn nào đó ,quá nhiệt độ trên chắc chắn sẽ cháy là nhất là hồ điệp ,Dendro và Cattleya.dù cho bạn có tập từ từ đi nữa...khi quá nhiệt độ tới hạn chịu đựng lập tức sẽ cháy lá ngay
Vậy bác Cù chưa biết đến sự chịu đựng của nhiều loại lan công nghiệp rồi ... lá lan rừng thì em đang trồng thử nghiệm nên cần 1-2 năm cho nó thuần vườn ... còn lan công nghiệp trừ lan hài Thái ra em ... cái nào em cũng cho gần như 100% nắng tuốt ... vì giờ ko sợ sân thượng bị khô, độ ẩm giảm ... ngay cả mấy cây lan ngọc điểm cũng phải chịu nắng trực tiếp từ 14h00 - 17h00 (vì em chỉ che có chút nắng trưa đỉnh 12h00 thôi và mấy em lan hài sợ cháy lá tội nghiệp dù cũng ăn nắng trực tiếp sau 15h00)

Còn lại các cây khác ... ráng mà chịu ... ăn nắng trực tiếp 100% ... do đó, tiếc là vườn nhà em hiện không còn định nghĩa cháy lá là như thế nào nữa ...

Vâng vườn để tít lên sân thượng ... xung quang chả che chắn gì cả ... nước thì em tười bằng vòi to .... cứ ùng ục ùng ục tràn cả chậu... sáng sớm 06h00 và tối 21h00 ... tưới cho nước đầy và phun trào cả chậu ... chưa cây nào bị úng cả ... lâu lâu làm cái 13h00 -14h00 nắng gay gắt ... làm thêm quả tưới nữa cho nó hoành và giảm nhiệt độ vườn ... mà xui là chưa cây nào chết ... chỉ bị "suýt sập dàn lan vì các chậu cây đầy nước ... quá nặng ^:)^

Nên biết được đặc tính của lan rồi ... thì tiêu diệt lan ... kể cũng khó @-)

x-youtoo

Thành viên

Chào Duy,

Theo tôi, Khi trồng lan ngoài trời vào mùa nắng nóng (không che) ở SG, không chỉ lan trồng bán thủy canh chịu ảnh hưởng xấu từ nắng nóng mà gần như tất cả các lan, không bị cháy lá thì cũng hư rễ. Do đó, phải che chắn ít nhiều cho lan dù trồng bằng bất cứ phương pháp nào trừ ít lan như Báo hỷ, vanda, mokara...thậm chí cả den. công nghiệp nhưng chỉ tiếc là thân lan xấu xí: rụng lá hoặc lá bị cháy nắng hay bị nhện đỏ.

Rảnh rỗi, mời Duy ghé nhà để xem ít lan rừng tôi trồng chơi theo pp. bán thủy canh (dưới mái che polycarbonat).
Bác Chí cứ yên tâm là sau 1 thời gian từ ra nắng ... lá cứ xanh vàng thôi ... chứ không cháy đâu ạ ... em không biết là do nước đầy đủ, phân đầy đủ ... nên tỷ lệ nhiều loại lan công nghiệp ra nắng ... hầu như không bị cháy lá bác ạ (tất nhiên là từ từ đưa ra nắng ...)

Hiện chưa dzám đưa hoàng thảo rừng ra nắng vì nó chưa thuần vườn và hơi sót cây 1 tý :D

Tiếc là nhiều cây lan ra nắng được 100% ngay cả Hồ Điệp ... thì màu lá đúng là rất xấu ... dù lá cứng, dày và trông khỏe mạnh ... nhưng lại vàng ệch ra ... chứ không xanh mướt hay tệ nhất cũng như màu cuống rau muống còn đỡ ... đằng này nó vàng hơn (nhưng ko cháy ạ) ... và đa số lá hình như bị sắc tố tía, hay tím ở các viền lá ... trên mấy cây Hồ Điệp, Dendro, Cattleya, Vanda, Ngọc Điểm ... vườn nhà
Àh, mà quên, em khoái tranh luận và phản biện chứ ko có ý gì đâu, các bác, các cô, các chú, anh, chị ... thông cảm bỏ qua nha ...

Vì phải nhìn 1 thứ dưới nhiều góc độ mới ra vấn đề hay và dở được ạ - quan điểm em là thế :D

x-youtoo

Thành viên
Tự phản biện :)

Tất nhiên, nếu có đ/k thì trồng theo pp này là tốt nhất đây:

Giá thể là vỏ cây, các khúc gỗ nhỏ có đường kính 2-3 cm ... và trồng chúng trên:

Hồ cá, ao ... hay đơn giản là trên mặt nước (sàn luôn có nước ...)

Em đã được đi thực tế nhà 1 bác trồng lan lâu năm ở quận 6 ... tiếc là bác ấy không cho chụp ảnh ... nhà có đ/k ... có 1 cái hồ cá lớn ở sâu trước và bác ấy treo dàn trồng lan bên trên với giá thể là chậu gỗ + gỗ vụn bên trong (có cả hỗn hợp vỏ thông gì đó) ... lan ra rễ dài rủ xuống như cành liễu vậy ... rất đẹp ... cây nào ra hoa ... bác ấy lại lấy cái gậy tre chó móc ở đầu kéo vào ... trưng trước cửa ... hoa tàn lại để về chỗ cũ ...

Tạm lấy hình minh họa dzậy :D

Huy_CT

Thành viên
Nếu xét về tiêu chí đẹp thì cây của bạn thật sự không đẹp ... giả hành teo tóp quá ... không được căng tròn như trồng theo pp bán thủy canh 100% đâu ... vậy nhé.
Bạn cho mình xin hình cây bạn trồng thực tế để mình học hỏi thêm nhé. tks.
cây Cattleya cuối cùng đẹp lắm Huy,hy vọng 10/5 có thể thu xếp qua cần Thơ,em có đi không ???
Sân nhà mà phải cố gắng tham gia chứ, bữa đó bác Cù tranh thủ qua chơi.

x-youtoo

Thành viên
Bạn cho mình xin hình cây bạn trồng thực tế để mình học hỏi thêm nhé. tks.

Sân nhà mà phải cố gắng tham gia chứ, bữa đó bác Cù tranh thủ qua chơi.
Sẽ có sớm thôi ... cây của mình dù giả hành đã cho hoa và qua > 1 năm ... vẫn căng tròn bóng bẩy ... chứ không teo đét tẹo nào cả ... nhìn sướng con mắt ...

dancayocap

Thành viên
Trồng lan có thể trồng bằng nhiều phương pháp khác nhau, miễn là phù hợp với từng đặc điểm riêng của từng vườn nhà, môi trường và điều kiện của từng nghệ nhân chơi lan, để thỏa mãn sở thích cũng như thử nghiệm cách chơi lan hướng tới nghệ thuật. Tuy nhiên, có điều quan trọng nhất chính là tại sao chúng ta không tự hỏi: các Công ty chuyên trồng lan, các nhà vườn chuyên nghiệp thường sử dụng các trồng lan mà nhiều người thường áp dụng nhất theo phương pháp sử dụnhg các chất trồng truyền thống như dớn cọng, rêu (còn gọi là dớn trắng), than, vỏ dừa, sơ dừa, vỏ thông, thân gỗ vú sữa...sỏi công nghiệp...để trồng lan, có phải trình độ của chưa đạt tới chuyên nghiệp về công nghệ và kỹ thuật chăng; và là cách trồng nào đơn giản nhất, dễ di chuyển nhất (cả xa và gần hoặc có thể đóng gói thành phẩm), phát triển tốt mà sử dụng phân bón với thuốc bảo vệ thực vật ít nhất lại cho hiệu quả tăng trưởng cao nhất, thời gian thu hoạch (đem ra thị trường hàng hóa bán) nhanh nhất, bán giá thành thấp nhất, tỷ suất đầu tư ít nhất mà cho hiệu quả kinh tế cao nhất, với bảo vệ môi trường tốt nhất và cuối cùng cho hoa đẹp nhất thì trồng để bán và cho đi thi lan; để chứng tỏ cho thiên hạ biết mình có giống lan tốt, quý, đẹp, rẻ, dễ trồng với cách trồng đơn giản và hiệu quả kinh tế - xã hội - môi trường tối ưu nhất
Đây là theo suy nghĩ riêng của bàn thân tôi chiêm nghiệm từ chính cách chơi lan của mình. Mong các cao thủ trao đổi, thảo luận trên cơ sở thiện trí xây dựng cho Diễn đàn có phong cách chơi lan chuyên nghiệp, đẹp để thưởng ngoạn.
Còn cách trồng lan của mình vân là than + dớn cộng với câu lớn; cây nhỏ và mới tách chiết là vỏ dừa trồng giống của Thái Lan xung quang cho than và dớn cọng. Nhưng quan trọnh nhất vẫn là là cách xử lý chất trồng, phương pháp tưới nước bảo đảm đủ nước và kỹ thuật xử lý trồng lan cho từng loại lan riêng biệt sẽ cho cây có chất lượng tốt, hoa đẹp - bền bông - dễ đóng gói, di chuyển để đi thi hoặc trao tặng nhau khi cần.

x-youtoo

Thành viên
Trồng lan có thể trồng bằng nhiều phương pháp khác nhau, miễn là phù hợp với từng đặc điểm riêng của từng vườn nhà, môi trường và điều kiện của từng nghệ nhân chơi lan, để thỏa mãn sở thích cũng như thử nghiệm cách chơi lan hướng tới nghệ thuật. Tuy nhiên, có điều quan trọng nhất chính là tại sao chúng ta không tự hỏi: các Công ty chuyên trồng lan, các nhà vườn chuyên nghiệp thường sử dụng các trồng lan mà nhiều người thường áp dụng nhất theo phương pháp sử dụnhg các chất trồng truyền thống như dớn cọng, rêu (còn gọi là dớn trắng), than, vỏ dừa, sơ dừa, vỏ thông, thân gỗ vú sữa...sỏi công nghiệp...để trồng lan, có phải trình độ của chưa đạt tới chuyên nghiệp về công nghệ và kỹ thuật chăng; và là cách trồng nào đơn giản nhất, dễ di chuyển nhất (cả xa và gần hoặc có thể đóng gói thành phẩm), phát triển tốt mà sử dụng phân bón với thuốc bảo vệ thực vật ít nhất lại cho hiệu quả tăng trưởng cao nhất, thời gian thu hoạch (đem ra thị trường hàng hóa bán) nhanh nhất, bán giá thành thấp nhất, tỷ suất đầu tư ít nhất mà cho hiệu quả kinh tế cao nhất, với bảo vệ môi trường tốt nhất và cuối cùng cho hoa đẹp nhất thì trồng để bán và cho đi thi lan; để chứng tỏ cho thiên hạ biết mình có giống lan tốt, quý, đẹp, rẻ, dễ trồng với cách trồng đơn giản và hiệu quả kinh tế - xã hội - môi trường tối ưu nhất
Đây là theo suy nghĩ riêng của bàn thân tôi chiêm nghiệm từ chính cách chơi lan của mình. Mong các cao thủ trao đổi, thảo luận trên cơ sở thiện trí xây dựng cho Diễn đàn có phong cách chơi lan chuyên nghiệp, đẹp để thưởng ngoạn.
Còn cách trồng lan của mình vân là than + dớn cộng với câu lớn; cây nhỏ và mới tách chiết là vỏ dừa trồng giống của Thái Lan xung quang cho than và dớn cọng. Nhưng quan trọnh nhất vẫn là là cách xử lý chất trồng, phương pháp tưới nước bảo đảm đủ nước và kỹ thuật xử lý trồng lan cho từng loại lan riêng biệt sẽ cho cây có chất lượng tốt, hoa đẹp - bền bông - dễ đóng gói, di chuyển để đi thi hoặc trao tặng nhau khi cần.
Cám ơn bác đã chia sẻ ... em nghĩ trồng theo pp truyền thống là ổn nhất đấy ạ ... ai cũng trồng, dễ kiếm phụ kiện trồng ... cây to, khỏe ...

Cá nhân em thì đi tìm kiếm sự phù hợp ở pp bán thủy canh là không cần tưới 7-15 ngày liên tục mà cây vẫn sống khỏe thôi (em đi công tác tỉnh liên tục, nhà thì không có ai tưới, dùng hệ thống phun sương thì không hiệu quả do khu vực nhà cúp điện suốt, hoặc hệ thống hay bị đóng cặn, nghẹt ống ... hoặc đọng nước ở lá nhiều ... dễ thối nhũn).

Với lại là có vẻ sạch sẽ khi đặt cả chậu lan trong nhà:

Bonus:

Lan hài trồng trong lọ thủy tinh:

...

mytienorchids

Thành viên
Những hình trên là từ Net nhé bạn
@ x-youtoo: Bạn có thể cho một số hình thực tế cây bạn trồng bằng PP bán thủy canh "gần 2 năm" của bạn ko đê ace mở rộng tầm mắt. Thân! Hình ảnh thực tế sẽ nói lên tất cả.
"lý thuyết chỉ là màu xám, còn cây đời mãi mãi xanh tươi"

x-youtoo

Thành viên

Những hình trên là từ Net nhé bạn
@ x-youtoo: Bạn có thể cho một số hình thực tế cây bạn trồng bằng PP bán thủy canh "gần 2 năm" của bạn ko đê ace mở rộng tầm mắt. Thân! Hình ảnh thực tế sẽ nói lên tất cả.
"lý thuyết chỉ là màu xám, còn cây đời mãi mãi xanh tươi"
Chuẩn đấy, ráng chờ nhé ... sẽ up vào 1 ngày gần đây thôi ... :D

Nếu không các bác cứ vô xem tạm hình của chị Ngọc Anh - shop Bình Châu ...cũng trồng bán thủy canh > 2 năm nay cho đỡ ghiền, chờ mình sửa xong máy chụp hình sẽ up lên sau :)

http://hoalancaycanh.com/diendan/ki-thuat-nuoi-trong-phong-lan/15799-trong-lan-ban-thuy-canh-qua-nhan-ha-18.html

lekhanh204

Thành viên tích cực
Bác Thuận là vô địch về lan rồi,còn nói gì nữa.10-5 Cần Thơ tổ chức chương trình gì vậy chú Thuận?

x-youtoo

Thành viên

quen những cây như thế này ,bây giờ nhìn những cây bán thủy canh hơi bị chờn tay !!!
Bác Cù làm khó người trồng lan bán thủy canh rồi :D

Để trồng tốt như thế ... người trồng lan bán thủy canh ... cần đầu tư phân bón dạng nước loại tốt nhập khẩu ... tiếc là nó khá đắt ... còn trồng với phân bón hiện có, tỷ lệ muối khó kiểm soát hơn ... dù tưới ít đi nhưng lan ăn phân liên tục 24/7 ... chỉ cần bón quá liều 1 cái ... đi cả chậu ... nguy hiểm quá ... :D
Trồng bán thuỷ canh có một nhược điểm, đó là hay móc rêu. Có cách nào khắc phục dứt điểm?
Bác Chí có nêu rồi đó ạ:

1. Kiếm mấy tấm nilon màu đen bao quanh chậu.

2. Lồng chậu bán thủy canh vào chậu nhựa to hơn.

3. Trồng thẳng vào chậu màu tối hay chậu xứ luôn ạ.

Chúc bác có phương án hợp lý.
Bác Thuận là vô địch về lan rồi,còn nói gì nữa.10-5 Cần Thơ tổ chức chương trình gì vậy chú Thuận?
Quá chuẩn luôn, đúng ra để so sách chuẩn nhất về cả hai pp này thì chính bác Cù trồng cùng trên 1 giống, 1 đ/k nhà vườn mới chính xác được.:)

Chứ đi so với em ... thì em thua ngay từ vòng gửi xe rồi ạ, trồng truyền thống là em luôn giật giải cao nhất - dũng sĩ diệt Cattleya đó ạ. Không thì nhìn mấy cây đã trồng thảm hại lắm ... teo tóp vì thiếu nước, thảm hại do nhện đỏ, rệp sáp ... đeo bám thường xuyên cơ ... :(

Lúc đầu tính bỏ chơi lan luôn ... vì thấy đ/k sân thượng nóng, khô ... ko phù hợp trồng lan tài tử ... thế rồi ... cơ duyên ... :D