Trồng Lan Thủy Canh - Bán Thủy Canh

culanluasg

Super Moderator
mình sẽ cố gắng kiếm ít chất trồng bán thủy canh về thử ,trên cùng một lô chứng như bạn X you too đã nói để xem thử ra sao,cũng hay...

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Re: Trả lời: Trồng Lan Thủy Canh - Bán Thủy Canh

.....Lúc đầu tính bỏ chơi lan luôn ... vì thấy đ/k sân thượng nóng, khô ... ko phù hợp trồng lan tài tử ... thế rồi ... cơ duyên ... :D
Nếu Nam trồng lan rừng chịu ẩm rất cao như HT. Trúc Mành thì pp. trồng bán thủy canh có cơ hội phát huy tác dụng, còn lại thì tùy mọi người sao cho việc chăm sóc lan thuận tiện & đạt hiệu quả (tất nhiên tùy vào điều kiện nơi trồng của từng người).

meo-u

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Trồng Lan Thủy Canh - Bán Thủy Canh

Nếu Nam trồng lan rừng chịu ẩm rất cao như HT. Trúc Mành thì pp. trồng bán thủy canh có cơ hội phát huy tác dụng, còn lại thì tùy mọi người sao cho việc chăm sóc lan thuận tiện & đạt hiệu quả (tất nhiên tùy vào điều kiện nơi trồng của từng người).
Cháu cũng đang theo phương pháp của chú Chí. Trồng ẩm cả ngày chứ không phải bán thủy canh. Hì hì.
Điều kiện thử nghiệm trồng trúc mành. Tất cả đều tận dụng. Mua bó trúc mành 10 K
Nhưng may mắn là cháu chuyển nhà trọ. Nhà 2 tầng, có cầu thang lên sân thượng ngoài nhà. Toàn bộ sân thượng lợp mái tôn phơi quần áo. Nhà hướng Đông Nam, thiết kế nhà có hành lang hướng đông. Tầng 2 cháu trồng lan ngoài hành lang. Một nửa lan hành lang hướng đông còn được nhà chủ che hoàn toàn nắng.
Xung quanh nhà rất nhiều ao, khá thoáng mát. Thành phố Thanh Hóa cách biển 16km nên gió Lào cũng không nặng lắm. Nói chung nhà khá mát thoáng, nắng hướng Đông, 11h là tắt hoàn toàn nắng. Chỉ có gió hơi nhiều.

Hiện tại cháu đang trồng trúc mành ở nơi cuối hành lang, che nắng hoàn toàn, gió nhẹ, không khí lưu thông tốt. Hi vọng em nó sống được qua mùa hè.

Nếu ở hành lang mà trúc mành vẫn không chịu được thì cháu còn một nơi bí hiểm hữa. Đó là ô thoáng cầu thang. Có một khe giữa 2 nhà khoảng 30cm chạy vào ô thoáng đó. Nên chỗ đó rất mát , không có nắng, sáng vừa phải, và quan trọng là rất thông gió, tất nhiên che mưa hoàn toàn.
Kể ra chỗ đó có thể đặt một bể cá để có độ ẩm hơn. Có điều nhà đã mát ẩm rồi mà đặt bể cá nữa thì cháu sợ nhiều muỗi nên thôi. Một điểm trừ nữa là có cái điều hòa phòng ngủ thổi ra đó, tuy rằng đặt cao hơn và ít khi sử dụng. Và đặt ở đó thì...không ai ngắm cả;), lại tốn công tưới tắm riêng nên hiện tại cháu chưa trồng trúc mành ở đấy.

Nói chung với cháu điều kiện để trồng trúc mành là quá đỉnh rồi. Chất trồng luôn ẩm. Môi trường không thể tốt hơn được nữa (điều kiện nhà cháu ở Thanh Hóa), nếu không trồng sống thì bó tay em này luôn.

Ảnh chụp rễ khi chưa phủ một lớp xơ dừa mịn xung quanh. Khi phủ lên rồi thì rễ đảm bảo ẩm cả ngày.

Do chưa sửa được máy ảnh nên cảnh nhà chưa show được:). Thôi thì nếu sang năm mà cây trúc mành của cháu còn sống cháu show luôn một thể cho hoành tráng.

doihoasim

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Trồng Lan Thủy Canh - Bán Thủy Canh

Nhìn hình ảnh này mình liên tưởng ... như những nàng công chúa xinh xắn (là những bông hoa nhỏ nhắn xinh xinh) được đặt ngồi trên chiếc xe "cải tiến" (là loại xe thô sơ_nhỏ hơn xe bò_ dùng hai tay kéo thời bao cấp). :D

Và còn hình ảnh: bịt túi nilon màu đen bên ngoài chai/bình nhựa để phòng rêu xanh, giống ... "bịt mắt bắt dê" :D

le.tuan

Thành viên
Chia sẽ anh em hệ thống tưới lan tự làm, mong anh em góp ý. Góc trồng lan bên dưới là hồ cá , Lan trồng đa số là bàn thuỷ canh dùng viên đất sét nung, và hệ thống tưới phun sương tự làm, công tác chuẩn bị nhà cho các em lan...vừa xong.
Trời trong

Trời sương mù miền nam

Chi Hương sen nhìn mấy anh phun ngẩn ngơ....

x-youtoo

Thành viên
Chia sẽ anh em hệ thống tưới lan tự làm, mong anh em góp ý. Góc trồng lan bên dưới là hồ cá , Lan trồng đa số là bàn thuỷ canh dùng viên đất sét nung, và hệ thống tưới phun sương tự làm, công tác chuẩn bị nhà cho các em lan...vừa xong.
Trời trong

Trời sương mù miền nam

Chi Hương sen nhìn mấy anh phun ngẩn ngơ....
Chời ơi, nhà có điều kiện có khác, thích quá cơ :D

Nếu ngày nào cũng phun sương thế này thì ... trồng kiểu nào lan cũng sống tốt ... cơ mà ẩm độ cao thì ... đỡ được kiến và nhện đỏ ... lại gặp phải rệp sáp và cơ hội bệnh thối nhũn phát triển (nhất là nước đọng lá và đọt) ...

mytienorchids

Thành viên
Re: Trả lời: Trồng Lan Thủy Canh - Bán Thủy Canh

mình sẽ cố gắng kiếm ít chất trồng bán thủy canh về thử ,trên cùng một lô chứng như bạn X you too đã nói để xem thử ra sao,cũng hay...
Biết sớm hôm anh Thể qua vườn em gửi cho bác Cù trồng chơi. Dịp tới anh Thể qua em gửi cho bác nghiên cứu.

le.tuan

Thành viên
Cám ơn anh Culanluasg, mình thấy chắc nhờ màu xanh non của cây lá xanh làm phông nên giàn đẹp, nhưng quan trọng là lan chưa đẹp anh. :).
Cám ơn bạn X-Youtoo đã cảnh báo, mình sẽ quan tâm mấy em rệp sáp và bịnh thối rễ. Hy vọng 2 em này không xuất hiện vì vị trí này gió cũng khá tốt, vì mặt trước là hướng Nam, phía vách tường là hướng Tây. Việc thực hiện giàn lan không tốn kém quá đâu,chỉ có gia công 4 cột là xong, toàn bộ là tháo ráp, kể cả hệ thống ống cũng không dán keo để dể bề sữa chữa và cột bằng dây nilon siết cáp điện. Nhịn 2 thùng bia là có được h.thống tưới 30 béc.;) nhưng chưa có máy bơm .

meo-u

Thành viên
Cám ơn anh Culanluasg, mình thấy chắc nhờ màu xanh non của cây lá xanh làm phông nên giàn đẹp, nhưng quan trọng là lan chưa đẹp anh. :).
Cám ơn bạn X-Youtoo đã cảnh báo, mình sẽ quan tâm mấy em rệp sáp và bịnh thối rễ. Hy vọng 2 em này không xuất hiện vì vị trí này gió cũng khá tốt, vì mặt trước là hướng Nam, phía vách tường là hướng Tây. Việc thực hiện giàn lan không tốn kém quá đâu,chỉ có gia công 4 cột là xong, toàn bộ là tháo ráp, kể cả hệ thống ống cũng không dán keo để dể bề sữa chữa và cột bằng dây nilon siết cáp điện. Nhịn 2 thùng bia là có được h.thống tưới 30 béc.;) nhưng chưa có máy bơm .
Bác Tuấn cho em hỏi giàn phun nhà bác có cần qua bơm cao áp không ạ. Em đọc đoạn nhịn bia nhưng chưa hiểu.

Nếu có thể bác vui lòng miêu tả các công việc của bác khi lập dàn lan. Đặc biệt là các chi tiết phụ kiện làm giàn phun sương + giá cả từng mục nhé.

Tiện thể em xin các bác tư vấn bi giờ em muốn làm vài bép phun cho mấy cây lan nhà em. Chỉ dùng vòi nước máy có bể đặt trên tầng 3 (sân thượng) thì có được không ạ. Ví dụ chỉ nối ống, đặt bép, có đồng hồ hẹn giờ chẳng hạn. Không phun sương thì phun mưa cũng được.
Xin cảm ơn.

x-youtoo

Thành viên
Chà những 02 thùng bia ... mà bia gì đấy ... nhiều thùng bia nhập khẩu giá rất chát đấy ạ, chưa kể mồi đi kèm ... :D

Ẩm liên tục thì không sợ thối rễ lắm, có chăng thối ngọn ý ... vì nước hay đọng trên ngọn cây chỗ lá non đâm chồi ... và rệp sáp cũng dễ trị ... cứ 30 ngày 1 lần pha 1 chút nước rửa chén Sunlight hay Mỹ Hảo + 1 chút dầu ăn Tường An, Nepture ... phun 1 lần vừa bóng lá lại trị rệp sáp cực hiệu quả ... với lại rất an toàn cho lan và môi trường nhà có trẻ nhỏ nữa ...

le.tuan

Thành viên
Bác Tuấn cho em hỏi giàn phun nhà bác có cần qua bơm cao áp không ạ. Em đọc đoạn nhịn bia nhưng chưa hiểu.

Nếu có thể bác vui lòng miêu tả các công việc của bác khi lập dàn lan. Đặc biệt là các chi tiết phụ kiện làm giàn phun sương + giá cả từng mục nhé.

Tiện thể em xin các bác tư vấn bi giờ em muốn làm vài bép phun cho mấy cây lan nhà em. Chỉ dùng vòi nước máy có bể đặt trên tầng 3 (sân thượng) thì có được không ạ. Ví dụ chỉ nối ống, đặt bép, có đồng hồ hẹn giờ chẳng hạn. Không phun sương thì phun mưa cũng được.
Xin cảm ơn.
Không biết có làm chủ đề bị loãng hay không? xin ban quản trị trả lời 1 chút cho anh em.
1.Chi phí: Quan trọng là mua được béc phun (Giống như béc của bình nhựa phun của Đức Đạt) . 1 bộ bằng thau gồm 1 "cà rá " răng ngoài ống 21 và béc phun 16k/1bộ. Tại mỗi vị trí béc sẽ có 1 Tê nhựa 21x21 hoặc 21x27 ( răng trong 21) để gắn béc , chỉ dùng băng keo cao su để nối , không dùng keo để có thể thay thế.tuỳ theo vị trí, 6k/ 1 cái . Như vậy mỗi béc phun tốn 22k.
Khoảng cách 2 béc là 0.6m. Ống nhựa d21 TB 30k/1 cây 4m, như vậy tiền ống cho 1 béc khoảng 5k.Như vậy cứ 1 béc tống trung bình 27k, làm tròn 30k cho 1 béc. Như vậy 1 giàn 30 béc tốn khoảng 30x30k=900k # 2 thùng Heineken + 2 gói đậu phụng thôi.
2.Cách lắp: Ống bao quanh có DK=27 ( Hệ thống vòng khép kín để có áp suất đều trong hệ thống), các ống nhánh DK=21
3.Máy bơm : Đang dùng máy bơm 1.5 HP giếng đóng tưới vườn có sẵn ( đang dùng cho 55 béc còn dư áp suất phải chia bớt cho hệ thống tưới cỏ 6 béc phun có dk phun 5m)
4.Khi làm nhớ phải dự trù 1 van chia bớt nước để điều chỉnh áp lực nước theo ý mình nếu dùng máy bơm.
5.Màu đỏ là ống 27 còn lại là ống 21.Toàn bộ ống không dán keo để dể thay ( nếu muốn), lắp kỹ cũng không bị xì nước đâu.Ống và nên dùng nhựa Bình minh cho chuẩn.
6.Khoảng cách giàn treo béc với giàn treo lan khoảng 0.6m.
Chúc có 1 giàn tưới lan đẹp.

x-youtoo

Thành viên
Không biết có làm chủ đề bị loãng hay không? xin ban quản trị trả lời 1 chút cho anh em.
1.Chi phí: Quan trọng là mua được béc phun (Giống như béc của bình nhựa phun của Đức Đạt) . 1 bộ bằng thau gồm 1 "cà rá " răng ngoài ống 21 và béc phun 16k/1bộ. Tại mỗi vị trí béc sẽ có 1 Tê nhựa 21x21 hoặc 21x27 ( răng trong 21) để gắn béc , chỉ dùng băng keo cao su để nối , không dùng keo để có thể thay thế.tuỳ theo vị trí, 6k/ 1 cái . Như vậy mỗi béc phun tốn 22k.
Khoảng cách 2 béc là 0.6m. Ống nhựa d21 TB 30k/1 cây 4m, như vậy tiền ống cho 1 béc khoảng 5k.Như vậy cứ 1 béc tống trung bình 27k, làm tròn 30k cho 1 béc. Như vậy 1 giàn 30 béc tốn khoảng 30x30k=900k # 2 thùng Heineken + 2 gói đậu phụng thôi.
2.Cách lắp: Ống bao quanh có DK=27 ( Hệ thống vòng khép kín để có áp suất đều trong hệ thống), các ống nhánh DK=21
3.Máy bơm : Đang dùng máy bơm 1.5 HP giếng đóng tưới vườn có sẵn ( đang dùng cho 55 béc còn dư áp suất phải chia bớt cho hệ thống tưới cỏ 6 béc phun có dk phun 5m)
4.Khi làm nhớ phải dự trù 1 van chia bớt nước để điều chỉnh áp lực nước theo ý mình nếu dùng máy bơm.
5.Màu đỏ là ống 27 còn lại là ống 21.Toàn bộ ống không dán keo để dể thay ( nếu muốn), lắp kỹ cũng không bị xì nước đâu.Ống và nên dùng nhựa Bình minh cho chuẩn.
6.Khoảng cách giàn treo béc với giàn treo lan khoảng 0.6m.
Chúc có 1 giàn tưới lan đẹp.
Các ơn bác đã chia sẻ, hữu ích quá :)

lekhanh204

Thành viên tích cực
Em trồng 100% thủy canh và đã thành công với củ Huệ nè anh Chí ơi
Sau Tết thấy củ Huệ đem trồng xuống đất như mọi năm cũng thế,chợt nghĩ ra....Tại sao không?Và sau 3 tháng.

x-youtoo

Thành viên
Em trồng 100% thủy canh và đã thành công với củ Huệ nè anh Chí ơi
Sau Tết thấy củ Huệ đem trồng xuống đất như mọi năm cũng thế,chợt nghĩ ra....Tại sao không?Và sau 3 tháng.

Chà chà, đả quá cơ ... like!;)

le.tuan

Thành viên
Anh em xem giúp rễ cây hồ điệp trồng từ nhỏ bằng pp bán thuỷ canh có màu xanh rêu đậm, không có màu trắng bóng như các cây khác. Hiện tượng này có phải rể bắt đầu bị úng không và cần điều chỉnh chế độ chăm sóc như thế nào, tuy niên nhìn cây chưa thấy dấu hiệu héo lá. Cám ơn

culanluasg

Super Moderator
thông thường ẩm ướt và nắng nhiều sẽ làm lên rêu trên ngay chính rễ hồ điệp,điều này tuy không ảnh hưởng nhiều nhưng cũng làm rễ yếu đi và có khi nhiều rêu quá sẽ làm chết rễ

x-youtoo

Thành viên
Anh em xem giúp rễ cây hồ điệp trồng từ nhỏ bằng pp bán thuỷ canh có màu xanh rêu đậm, không có màu trắng bóng như các cây khác. Hiện tượng này có phải rể bắt đầu bị úng không và cần điều chỉnh chế độ chăm sóc như thế nào, tuy niên nhìn cây chưa thấy dấu hiệu héo lá. Cám ơn
Không sao đâu ạ, bác cứ yên tâm trồng nhé, bác Cù đã giải thích bên dưới :)

thông thường ẩm ướt và nắng nhiều sẽ làm lên rêu trên ngay chính rễ hồ điệp,điều này tuy không ảnh hưởng nhiều nhưng cũng làm rễ yếu đi và có khi nhiều rêu quá sẽ làm chết r
Phần bôi đỏ thì em chưa thấy rễ yếu hay chết đi đâu ạ, hầu hết cây nhà em trồng toàn > 2 năm bán thủy canh ... mà nó vẫn phây phây ... thậm chí lâu lâu cho tý chất kích thích rễ ... chúng đẻ nhánh như mạng nhện đấy ạ ... nhờ rêu bám xung quanh ... rễ ko bị ánh nắng thiêu đốt (vì em phơi nắng trực tiếp khá nhiều cây) và rêu cung cấp oxy kha khá cho lan quang hợp ạ (lan quang hợp ngược với thực vật khác nhé - đa số chúng tổng hợp khoáng chất, nước và oxy khi quang hợp vào ban ngày và hút CO2 và nhả Oxy vào ban đêm)