yêu Bonsai - Chia sẻ và học hỏi

tuananhpc

Thành viên
Mình biết và là thành viên của forum cũng hơn 2 năm rồi, yêu bộ môn bonsai cũng đã lâu nhưng chưa dám lập vườn trên forum. Sau một thời gian, có một số cây tàm tạm nên mạn phép up lê để anh em trao đổi, góp ý để ngày càng tiếng bộ.
Đầu tiên là một cây ổi lá trung, đã nuôi hơn 4 năm, các chi làm theo lối cắt giật, phải một thời gian nữa mới hoàn thiện.

hqvuhototbung

Thành Viên Danh Dự
Cảm ơn bạn Tuananhpc.

Mình quá là thích mấy cây ổi Tàu Bonsai.
Chỉ là bên này trồng rồi gặp lạnh, quên đi, thế là mất toi cây ổi bằng ngón tay
do một anh bạn mang từ Việt Nam sang, tặng cho từ 10 năm trước.

Cây ổi của bạn đăng trông ngon lành thế kia!
Nếu mình mà có được cây như vậy thì chắc là tháo hết dây quấn,
chả bạn tâm cành 1 cành 2 gì cả.
Cứ ngày ngày ngắm nó phát xum xuê là thích rồi.

Cảm ơn bạn.

kienbd87

Thành viên
Đồng ý với bạn là làm cho cây cân đối, nhưng với cây này bạn chỉ chơi được 1 mặt như hình bạn chụp chứ đâu thể chơi được nhiều mặt. Mình cũng có trồng ổi, ổi ra mầm rất nhiều, muốn lấy chi ở điểm dương cũng đâu khó đâu bạn. Trao đổi cùng bạn với tinh thần đầy thiện chí.

vietluu82

Thành viên
Đúng rồi bạn, ko hẳn cành âm là cành lúc nào cũng nên bỏ đi. Miễn là nó làm cho tổng thể trở nên hài hòa, cân bằng là đc. Cây ổi của bạn có bộ đế đẹp quá, cảm ơn bạn đã chia sẻ !

tapchoi_bonsai

Thành viên Mua Bán
Ko biet a o bh cu the la o dau a. E di bh hang ngay. Neu co dip va ko lam phien a thi xin 1 lan ghe giao luu. Thank a

tuananhpc

Thành viên
hii cám ơn các bạn đã góp ý, hiện tại cây ổi này đang cắt giật nên còn nuôi thêm để ấm tàn. còn như bạn kienbd87 và một số bạn góp ý thì cái chi đó k phải ở mặt âm mà cái chi đó cố tình để cho bộ tàn phần ngọn hài hòa, sau này mình uốn lại nó sẽ k đập thẳng vào mặt mà hơi nghiên quá bên, mà mình chụp hình xấu quá nên mọi ng k thấy rõ, để bữa nào mình chụp lại.
Cám ơn chú hqvuhototbung đã ghé thăm vườn cháu, hy vọng chú và mọi người góp ý thêm.
Chia sẻ thêm vs mọi người cây linh sam này, mọi người xem nên chọn mặt 1, hay mặt 2..mình thấy chới 2 mặt vẫn ok
mặt 1

mặt 2

==================================
Ko biet a o bh cu the la o dau a. E di bh hang ngay. Neu co dip va ko lam phien a thi xin 1 lan ghe giao luu. Thank a
mình ở Phường Trảng Dài nhé bạn, khi nào bạn lên bạn cứ gọi trước mình 1 ngày để mình sắp xếp đón tiếp

kienbd87

Thành viên
Mình đôn thêm đất trồng để bộ đế thêm nhiều rễ với nuôi chi nhánh lớn bạn. Mình thấy mặt 2 nhìn có chiều sâu hơn.

tuananhpc

Thành viên
Mình đôn thêm đất trồng để bộ đế thêm nhiều rễ với nuôi chi nhánh lớn bạn. Mình thấy mặt 2 nhìn có chiều sâu hơn.
hii cám ơn bạn góp ý, cây đang thả chậu mỏng nhưng khá lớn nên rẽ cạn nhưng nhiều, còn mình đang thử làm cây 2 mặt xem ntn, mặt thứ 2 đúng là có chiều sâu hơn nhưng bộ đế k đẹp bằng bên kia và cái lũa hơi đập vào mắt, mình sẽ xem xét chọn lựa và up lên cho mọi ng góp ý thêm

linhcaycanh2016

Thành viên tích cực
Cây ổi chi cành như thế là đúng ko sai, nhưng do mặt này là mặt sau, mặt phía sau là mặt chính bạn ạ
==================================
Còn cây ls thì mặt 2 đẹp, có chiều sâu hơn

tuananhpc

Thành viên
Mua phôi về từ tháng 5/2015. Sau gần 5 tháng cây mới đc mấy lá mầm..
tháng 7/2015, mới bung đc 1 lá mầm

đến tháng 10/2015, mới đc mấy lá nữa

mạch lũa vầy k biết ghép sao luôn hiii

tuananhpc

Thành viên
Hii cũng tập tành cho cây vào đá với ae..
cách đây 2 tuần lúc mới vào

Sang hôm nay

thêm 1 em ls mini mới vào nhôm lần đầu, còn phải nuôi thả nhiều

Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ!

tuananhpc

Thành viên
lâu quá k chia sẻ vs mọi ng..hôm nay chia sẻ vs mọi người cụm rừng Bạch Tuyết Mai. Chúc mọi người cuối tuần vui