Xin tư vấn tạo dáng cây Sanh

tranmanhhung

Thành viên
Xin Anh em diễn đàn hướng dẫn : Với cây này thì nên cắt phôi và tạo dáng thế nào cho đẹp. Chân thành cám ơn.
Hình 1

Hình 2

Hình 3

Hình 4

Kihieulam

Thành viên tích cực
Theo cháu cây số 1 của bác có thể làm dáng trực gù hơi siêu, cây số 2 làm dáng tùng cách, bác xem có được không, nếu được cháu sẽ vẽ minh họa hình giúp bác ,

tranmanhhung

Thành viên
Theo cháu cây số 1 của bác có thể làm dáng trực gù hơi siêu, cây số 2 làm dáng tùng cách, bác xem có được không, nếu được cháu sẽ vẽ minh họa hình giúp bác ,
Đây là ảnh chụp 4 mặt của một cây, cháu nghiên cứu vẽ giúp, bác cám ơn nhiều.

Kihieulam

Thành viên tích cực
Ý kiến của anh Vinh rất chuẩn, ngoài ra Bác Hùng tham khảo thêm phương án này nữa nhé,

Thêm một vài rễ buông,

Và thêm nữa cho cây vững trãi,

thang_8492

Thành viên
bạn thật tuyệt. minh cũng có một cây thẳng băng như cây gậy, minh sẽ làm theo cây thứ 2 của bạn. cảm ơn bạn nhiều=))^:)^

vinh19771

Thành viên mới
Bạn KHL có năng khiếu quá. Cám ơn bạn, mình cũng có một cây tượng tự như vậy. Mình sẽ làm như cây như hình 2.Cám ơn!

tranmanhhung

Thành viên
Anh TMH có thể cắt như KHL, nếu cây nhỏ khó làm được thì cắt cao lên chút làm tàn 2 thân luôn nhen.
Cám ơn anh Vinh và Khoi đã tư vấn. Tôi sẽ làm 2 thân.Cho tôi hỏi tiếp :
Cây này đường kính gốc chỗ lớn nhất là 45 cm và đang lớn nhanh.Có nên cắt phôi ngay hay nuôi tiếp 1 năm nữa cho nó "khủng".Nhờ anh Vinh chỉ vị trí các chỗ cắt. Cắt xong đào lên chậu hay để nguyên chờ nẩy mầm ?

lnvinh

Super Moderator
Cám ơn anh Vinh và Khoi đã tư vấn. Tôi sẽ làm 2 thân.Cho tôi hỏi tiếp :
Cây này đường kính gốc chỗ lớn nhất là 45 cm và đang lớn nhanh.Có nên cắt phôi ngay hay nuôi tiếp 1 năm nữa cho nó "khủng".Nhờ anh Vinh chỉ vị trí các chỗ cắt. Cắt xong đào lên chậu hay để nguyên chờ nẩy mầm ?
Nếu vậy anh để dưới đất nuôi cho nó to thêm và nhanh đi anh, khỏi cần đưa lên chậu, anh chỉ cần cắt nhịp để sau này nhìn thân vót là được, anh có thể cắt như hình: