Xin hỏi về cách cắt cành đào? Bác nào biết xin chỉ giúp

levannam

Thành viên
Người ta thường dùng kỹ thuật cắt cành để cho đào ra nhiều nhánh con. Bác nào biết về kỹ thuật này xin chỉ giúp. khoảng bao nhiêu ngày thì cắt một lần và đến tháng nào thì ngừng cắt?

dungvan

Moderator
Trồng Đào khác với trồng một cây cảnh hay bonsai ở chỗ Đào là để chơi hoa hàng năm nên việc cắt tỉa cũng có khác một chút:
Ngưởi ta chỉ cắt Đào một lần trong một năm vào dịp sau Tết sau khi chơi hoa xong bạn à. Khi cắt bạn chừa lại trên mỗi cành hoặc những cành bạn định giữ một đoạn khoảng vài nách lá hoặc dài hơn tùy theo từng cành. Sau khi cắt nuôi cây cho thật tốt thì cuối năm mới có nhiều hoa. Nếu có tỉa cũng chỉ là tỉa bỏ cành bị sâu bệnh hoặc những cành mọc ở vị trí không mong muốn thôi, không cắt tỉa ở những cành bạn định giữ lại.
Sang năm, sau khi chơi xong bạn lặp lại quá trình như vậy, sau vài năm bạn sẽ có một cây Đào có dày cành.
Chú ý: muốn cây Đào phát triển tốt bạn phải trồng xuống đất, đến Tết mới bứng vào chậu để chơi. Trồng nổi, nông, tránh úng nước, chú ý đề phòng bệnh sâu đục thân.

ductoanvqh

Thành viên tích cực
Trồng Đào khác với trồng một cây cảnh hay bonsai ở chỗ Đào là để chơi hoa hàng năm nên việc cắt tỉa cũng có khác một chút:
Ngưởi ta chỉ cắt Đào một lần trong một năm vào dịp sau Tết sau khi chơi hoa xong bạn à. Khi cắt bạn chừa lại trên mỗi cành hoặc những cành bạn định giữ một đoạn khoảng vài nách lá hoặc dài hơn tùy theo từng cành. Sau khi cắt nuôi cây cho thật tốt thì cuối năm mới có nhiều hoa. Nếu có tỉa cũng chỉ là tỉa bỏ cành bị sâu bệnh hoặc những cành mọc ở vị trí không mong muốn thôi, không cắt tỉa ở những cành bạn định giữ lại.
Sang năm, sau khi chơi xong bạn lặp lại quá trình như vậy, sau vài năm bạn sẽ có một cây Đào có dày cành.
Chú ý: muốn cây Đào phát triển tốt bạn phải trồng xuống đất, đến Tết mới bứng vào chậu để chơi. Trồng nổi, nông, tránh úng nước, chú ý đề phòng bệnh sâu đục thân.
Mình có cây Đào bónaii nhỏ... nếu mình không có vườn thì trồng cây có phát triển được không?
mong bạn và anh em chỉ giáo!... nếu trồng trong chậu thì chế độ chăm bón như thế nào để cây phát triển tốt????

Xin lỗi chủ topic vì thấy chủ đề mình đang quan tâm nên chen vô!

dungvan

Moderator
Mình có cây Đào bónaii nhỏ... nếu mình không có vườn thì trồng cây có phát triển được không?
mong bạn và anh em chỉ giáo!... nếu trồng trong chậu thì chế độ chăm bón như thế nào để cây phát triển tốt????

Theo kinh nghiệm của tôi và tôi cũng đã từng trao đổi với một vài nghệ nhân trồng Đào về vấn đề này thì cây Đào không thích hợp với môi trường nuôi trong chậu, nhất là chậu cạn như ảnh của bạn. Theo tôi nếu bạn không có vườn thì có thể sau khi chơi Tết xong bạn sang chậu to và sâu để nuôi rồi đến gần Tết lại sang chậu cạn để chơi. Với chậu sâu bạn chú ý vấn đề thoát nước và thoáng khí nhé, cây Đào rất dễ bị thối rễ nếu ứ nước và đất quá dày ở gốc.

ductoanvqh

Thành viên tích cực
Theo kinh nghiệm của tôi và tôi cũng đã từng trao đổi với một vài nghệ nhân trồng Đào về vấn đề này thì cây Đào không thích hợp với môi trường nuôi trong chậu, nhất là chậu cạn như ảnh của bạn. Theo tôi nếu bạn không có vườn thì có thể sau khi chơi Tết xong bạn sang chậu to và sâu để nuôi rồi đến gần Tết lại sang chậu cạn để chơi. Với chậu sâu bạn chú ý vấn đề thoát nước và thoáng khí nhé, cây Đào rất dễ bị thối rễ nếu ứ nước và đất quá dày ở gốc.
Xin hỏi bạn thêm một câu nữa! Cách chữa rầy cho Đào và cây cảnh nói chung???? Cảm ơn bạn rất nhiều!

Le Manh Cuong

Moderator
Người ta thường dùng kỹ thuật cắt cành để cho đào ra nhiều nhánh con. Bác nào biết về kỹ thuật này xin chỉ giúp. khoảng bao nhiêu ngày thì cắt một lần và đến tháng nào thì ngừng cắt?
Đào sau khi chơi tết bạn nên nhổ lên làm lại bầu đất và cắt thu cành thường người ta giữ lại khoảng 3 mắt rồi trồng lại .lưu ý bạn không nên dùng đất phù sa để trồng mà nên lấy đất cục ngoài ruông sẽ tốt hơn,từ khi trồng đến rằm tháng 7 bạn phải cắt răm 3 lần và từ đấy đến tết là không cắt nữa mà chỉ lược bớt đi nếu như răm nhiều quá .(chỉ cắt răm khi thấy răm đã già và chuyển mầu,khi cắt răm bạn chỉ nên giữ lại 3 đến 4 lá không nên giữ nhiều như vậy đến tết cây đào của bạn răm sẽ rất dài .Chúc bạn thành công .

levannam

Thành viên
Đào sau khi chơi tết bạn nên nhổ lên làm lại bầu đất và cắt thu cành thường người ta giữ lại khoảng 3 mắt rồi trồng lại .lưu ý bạn không nên dùng đất phù sa để trồng mà nên lấy đất cục ngoài ruông sẽ tốt hơn,từ khi trồng đến rằm tháng 7 bạn phải cắt răm 3 lần và từ đấy đến tết là không cắt nữa mà chỉ lược bớt đi nếu như răm nhiều quá .(chỉ cắt răm khi thấy răm đã già và chuyển mầu,khi cắt răm bạn chỉ nên giữ lại 3 đến 4 lá không nên giữ nhiều như vậy đến tết cây đào của bạn răm sẽ rất dài .Chúc bạn thành công .
Thật bổ ích. Cảm ơn bạn
==================================

Càng tốt,Chúng ta đang trao đổi, học hỏi mà
Sang năm, sau khi chơi xong bạn lặp lại quá trình như vậy, sau vài năm ề thbạn sẽ có một cây Đào có dày cành.
Chú ý: muốn cây Đào phát triển tốt bạn phải trồng xuống đất, đến Tết mới bứng vào chậu để chơi. Trồng nổi, nông, tránh úng nước, chú ý đề phòng bệnh sâu đục thân.[/QUO
Sao mình thấy cây đào mua về thường có vết cắt giật khoang vài 3 lần

Xin hỏi bạn thêm một câu nữa! Cách chữa rầy cho Đào và cây cảnh nói chung???? Cảm ơn bạn rất nhiều!
=====================
Anh dùng ACTARA để xịt cho cây cảnh rất hiệu quả mà không "hôi" như nhiều loại thuốc trừ rầy rệp khác.

vungtroicoquanh

Thành viên
Thật bổ ích. Cảm ơn bạn

Càng tốt,Chúng ta đang trao đổi, học hỏi mà
Sao mình thấy cây đào mua về thường có vết cắt giật khoang vài 3 lần
Bạn thấy vậy là bình thường thôi. sau mỗi tết là cắt giật một lần để sang năm mới nẩy chồi rồi đón tết mới. dựa vào số lần cắt giật là ta biết được tuổi của cây làm từ lúc nhỏ đó ( mỗi lần cắt là cây thêm một tuổi). Còn các dăm nhỏ có cắt chỉ là kíc cho ra dầy dăm hơn, chống lép bóng, cành bớt dài và rớt.

Bạn ductoanvqh thân mến. Cây đào này ở trên chậu vẫn không có vấn đề gì đâu. điều cốt lõi là sau mỗi tết là bạn phải nhổ cây ra khỏi chậu, cắt rễ và sử lý kích thích ra rễ, thay đất màu mới có trộn thêm sỉ lò mục với phân bón hữu cơ, chút lân là được.

phovanghoe

Thành viên tích cực
bố vợ em có 4-5 khóm đào phai gồm có 3-4 thân, mỗi thân to = 2-3 ngón tay, trồng mấy năm rồi k ra hoa, nếu động cưa vào cắt chắc cụ ko đồng ý, vậy làm thế nào để cuối năm có hoa đc vậy các a? chỉ giúp em với

dungvan

Moderator
bố vợ em có 4-5 khóm đào phai gồm có 3-4 thân, mỗi thân to = 2-3 ngón tay, trồng mấy năm rồi k ra hoa, nếu động cưa vào cắt chắc cụ ko đồng ý, vậy làm thế nào để cuối năm có hoa đc vậy các a? chỉ giúp em với
Tôi chưa chơi Đào phai bao giờ nên không rõ về cách thúc cho nó ra hoa, nhưng tôi nghĩ nó cũng giống như Đào Bích thôi, Đào phai khỏe hơn Đào Bích, người ta thường ghép mắt Đào Bích lên gốc Đào phai đó.
Tôi chưa bao giờ phải dùng chất kích thích cho hoa Đào, chỉ làm cách tự nhiên là:
Cách ngày Tết khoảng 45 ngày, tùy theo điều kiện thời tiết năm đó, nếu thấy rét quá thì tăng số ngày lên, nếu nóng thì giảm bớt ngày đi, ngắt hêt lá của cây, chú ý chỉ ngắt lá để lại cuống lá trên thân để tránh làm tổn thương mắt lá ( vì hoa Đào mọc từ mắt lá, nếu bạn làm tổn thương mắt lá thì chỗ mắt đó sẽ không có hoa ).
Nếu là cây để cắt cành chơi thì người ta có thể áp dụng cách khoanh vỏ ở gốc để kích thích ra hoa nhiều nhưng với cây trồng ngoài tự nhiên để chơi lâu năm thì không dùng cách này vì sẽ làm tổn thương cây, sâu bệnh dễ tấn công.
Chú ý: Hoa Đào sai hoa và hoa to nhất ở những cành bánh tẻ, cành non sẽ có rất ít hoa .

sieubip07

Thành viên
Trong trường hợp ko dược động cưa kéo vào cây bạn dùng tạm dao vậy vi mỗi lần đào có lôc già ta phải cắt tỉa để tạo thế cây và cành sẻ dày Têt có nhiều hoa. Tháng 7 cắt lần cuối rồi chăm thật tôt cho cành vươn dài vì đó là đợt canh mang nụ. Khi đợt lộc này già ngừng chăm sóc để hãm cây dần

levannam

Thành viên

Cây đào của bố vợ bạn theo mình thì chỉ có một cách là để cho cậu (em vợ)làm, chứ mình động vào chẳng may là sao thì .... còn cậu làm cậu chịu.