Xin hỏi các Anh Em về Mai Chiếu Thủy bạc lá ở ngọn

NhatTienSuMo

Thành viên
Hiện tại vườn nhà 1 số cây Mai Chiếu Thủy ngọn mọc tược mới nhưng lá bị bạc trắng
Xin hỏi hiện tượng này cây bị gì Ah?
Em lúc trước có bón dynamic vài viên, có Anh thì nói bón dynamic rồi gặp mưa cây bị thế
Tham quan vườn Anh LNVinh thì thấy Anh bón dynamic quá trời mà không bị bạc lá
Chất trồng hiện tại 40% dất thịt,tro trấu 25%,trấu sống 25%,xơ dừa 10% .chậu nhựa nên 8-9 lỗ thoát nước.không bị ứ nước.
Mong nhận lời tư vấn của các Anh
Chân thành cảm ơn!

thangtaulai

Thành viên
Có thể cây của bạn bị thừa nước. Bạn ngưng nước cho cây (tránh mưa luôn) vài bữa có thể ổn. Nếu rảnh thì có thể thay đất cho cây luôn.

soncm

Thành viên tích cực
Hiện tại vườn nhà 1 số cây Mai Chiếu Thủy ngọn mọc tược mới nhưng lá bị bạc trắng
Xin hỏi hiện tượng này cây bị gì Ah?
Em lúc trước có bón dynamic vài viên, có Anh thì nói bón dynamic rồi gặp mưa cây bị thế
Tham quan vườn Anh LNVinh thì thấy Anh bón dynamic quá trời mà không bị bạc lá
Chất trồng hiện tại 40% dất thịt,tro trấu 25%,trấu sống 25%,xơ dừa 10% .chậu nhựa nên 8-9 lỗ thoát nước.không bị ứ nước.
Mong nhận lời tư vấn của các Anh
Chân thành cảm ơn!
Cơ bản là... có lẽ em bón vẫn chưa đủ liều lượng chăng??????? thử tăng thêm vài lần xem sao! :))

NhatTienSuMo

Thành viên
Đơn giản mà em, chỉ cần nắm đầu nó lên đem đi chấn nước 1 đêm rồi hãy lôi lên. xong rồi............... :))

Thử hiệu quả hay chơi nhen em.
Cây này có thể do sung mà mưa hoài nên ẩm nên bị như thế Anh Sơn ơi, Chứ phân không thiếu!

nguyenkhanh1984

Thành viên mới
Cây của Anh bị bạc lá do lá cây không tổng hợp được chất diệp lục tố. Điều đó nói lên chất trồng của anh có vấn đề.Thông thường chất trồng ở miền Nam thường là xơ dừa, trấu đen, vỏ trấu -> PH thường cao hơn nhu cầu của cây -> Bạc lá.Còn một nguyên nhân nữa cây của anh thiếu các chất đa,vi lượng -> cũng bạc lá luôn(cái này mình dùng Atonick phun trên lá là Ok hết) Bảo đảm phun chừng 3 lần là cây phục hồi lại ngay (5 ngày / lần thôi nhé ko cây bội thực cũng ko có tác dụng đâu).Còn cái vụ PH nếu cao thì mình pha dấm ăn loãng tưới vô gốc cũng sẽ khỏi ngay.Cái này mình đã làm trên hoa Dừa cạn và Dạ yến thảo Ok luôn