Xin hỏi đây là lan gì ?

transonlam

Thành viên
Hôm trước có lượm lặt được mấy nhành lan này, nhưng không biết là lan gì, anh em nào biết thì cho mình ý kiến nha

Số 1

Số 2

Lúc đem về đến giờ là được 1 tháng rồi, đã ra rễ được bấy nhiêu. Bây giờ nên trồng làm sao? Điều kiện thế nào?
Mong được anh em giúp đỡ. Thanks :D

Soida282xd

Thành viên
Đây là Lan Phượng Vĩ, có lẽ bởi vì hoa của nó rất giống hoa Phượng đỏ, sức sống của loại Lan này rất mạnh và hoa rất bền. Người Nam còn có tên gọi là Lan Huyết Nhung, tên khoa học là Renanthera.
Hoa của nó đây ạ:

transonlam

Thành viên
Hình như đúng là nó rồi...:D
Đúng là sức sống mãnh liệt thiệt, mới có 1 tháng, từ 1 nhành lan khô quánh, mình cứ tưởng nó sẽ die, bây giờ nó ra quá trời rễ non, nhìn đã con mắt lắm :D

Soida282xd

Thành viên
Lan Phượng trồng dưới đất cũng sống khỏe, chẳng cần phân bón hay chăm sóc cầu kì cũng ra hoa. Mấy giỏ lan bên trên theo mình nên thay than củi bằng đất mùn tơi xốp, gỗ mục hoặc xơ dừa ủ mục tưới nước đầy đủ sẽ tốt hơn.

xuantunguyen

Thành viên tích cực
Lan Phượng trồng dưới đất cũng sống khỏe, chẳng cần phân bón hay chăm sóc cầu kì cũng ra hoa. Mấy giỏ lan bên trên theo mình nên thay than củi bằng đất mùn tơi xốp, gỗ mục hoặc xơ dừa ủ mục tưới nước đầy đủ sẽ tốt hơn.
Thay than củi bằng các loại trên thì có phải thay chậu không bạn. Vì những chất tơi xốp thì khi tưới nước nó sẽ trôi ra ngoài qua các lỗ đó hết.
Mình thấy mấy cái ảnh phía dưới trông Lan bằng loại chậu như thế nào vậy? Cứ để dưới đất như thế mà chăm sóc ahf?

phidiep_longbien

Thành viên
Loại này rất dễ trông. Nếu nhà trông cau buộc nó vào gốc là hay nhât. Lúc ra hoa sẽ rất đẹp. Mùa hè tưới 2 đến 3 lần . Mùa đông tưới ít một chút. Lan ưa bón phân 30-10-10 vào mùa hè hoặc 15-15-15 quanh năm với nồng độ nhẹ tức là ¼ thìa cà phê cho 4 lít nước. Bón phân mỗi ngày một lần, sau khi tưới nước. Ngưng bón phân vào mùa đông .

transonlam

Thành viên
wow, "thằng" này ăn dữ thế, mỗi ngày ăn một lần à :D
Gặp đồng nghiệp trong lĩnh vực IT rồi :D

kenwall

Thành viên
Bài viết của bạn chẳng có ý nghĩa gì hết, nếu không muốn nói "hết sức là vô duyên"
Đùa tý làm gì giận dữ vậy anh, mai mốt ko thèm giỡn nữa[-([-([-(..."Lan là" mà anh không hiểu à...hic hic!...Là "La làng" đó...:)):)):)):))=))=))=))

kidtq

Thành viên mới
nghiêm túc cho ý kiến để mọi người cùng tham khảo chứ bạn!
Mình cũng có cách trồng ntn: mình kết hợp loại lan phượng này trồng xen kẽ trong một khóm lan kiếm tiên vũ. như thế sẽ làm nổi được cả 2 loại hoa đấy!

transonlam

Thành viên
cám ớn các anh em đã đóng góp ý kiến...mong một ngày gần nhất cây sẽ ra hoa rôi mình sẽ post lên chia sẻ cùng anh em:)