Xin hỏi đây là cây gì?

daiphuocloi

Thành viên tích cực
Hôm lâu tôi có mua một cây thế mà không biết là loại cây gì , vậy nhờ anh em dđ giải đáp gúp tôi, t xin cảm ơn trước.
cây này 1 tháng không tỉa lại gặp mua nên tốt um

mặt lá dưới màu hơi bạc

Hôm lâu tôi có mua một cây thế mà không biết là loại cây gì , vậy nhờ anh em dđ giải đáp gúp tôi, t xin cảm ơn trước.
cây này 1 tháng không tỉa lại gặp mua nên tốt um

mặt lá dưới màu hơi bạc
Hình như cây Quan Âm đó bạn ợ ! hok bít có phải hok :D:D

daiphuocloi

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Xin hỏi đây là cây gì?

Hình như cây Quan Âm đó bạn ợ ! hok bít có phải hok :D:D
Cây này tên hay vậy ta, cảm ơn bạn
==================================
-------------
thank bạn
Đúng là cây QUAN ÂM ,thân,lá có mùi thơm nhẹ.Cây này dùng làm thuốc(mình quên là dùng cho bệnh gì:-q)
lại có người khẳng định , chắc là đúng rồi. nó làm thuốc được sao, không biêt chữa bệnh gì nhỉ:-?.....>:)nhỡ nó chữa đuợc bệnh Siđa ( HIV) thì mình giàu to hố hố....

daiphuocloi

Thành viên tích cực
mùi nó hắc hắc chứ không thơm như bạn Trung nói đâu..mình cũng không ngờ tên dẹp thế, hôm mua thì nguời bán nói cái tên rất Hán... có 4 chữ cơ, nghĩ là tao lao nên mình không nhớ nữa

Gửi bạn bài viết về cây Quan Âm;vừa lấy trên ông "gô-gù"
Cỏ quan âm - Reineckea carnea (Andr.) Kunth, thuộc họ Hoàng tinh - Convallariaceae.

Mô tả: Cây thảo sống nhiều năm, thân rễ mọc bò dài dưới đất màu lục và màu trắng. Lá hình ngọn giáo mọc vòng từ gốc, dài 15-30cm, rộng 1-1,5cm. Hoa thành bông dạng ống, có màu sáng, mùi thơm. Quả mọng màu đỏ.

Bộ phận dùng: Thân rễ - Rhizoma Reineckeae.

Nơi sống và thu hái: Loài của Trung Quốc, Nhật Bản; cũng phân bố ở Hà Giang. Thu hái thân rễ vào mùa hè thu, rửa sạch, phơi trong râm dùng hoặc dùng tươi.

Tính vị, tác dụng: Vị ngọt, tính bình, có tác dụng bổ thận, tráng cân, thanh nhiệt nhuận phế, hoạt huyết chỉ thống, tiêu tích. Còn có tác dụng chỉ huyết, giải độc.

Công dụng, chỉ định và phối hợp: Ðồng bào Mèo thường dùng thân rễ (10-20g) sắc uống chữa nhức xương. Ở Thiểm Tây (Trung Quốc) Cỏ quan âm dùng trị: Di tinh; gân cốt đau nhức, ho lao phổi, thổ huyết; viêm thận mạn tính; trẻ em cam tích, gãy xương. Liều dùng 12-15g sắc nước uống. Dùng ngoài lấy thân rễ tươi giã đắp.

daiphuocloi

Thành viên tích cực
Gửi bạn bài viết về cây Quan Âm;vừa lấy trên ông "gô-gù"
Cỏ quan âm - Reineckea carnea (Andr.) Kunth, thuộc họ Hoàng tinh - Convallariaceae.

Mô tả: Cây thảo sống nhiều năm, thân rễ mọc bò dài dưới đất màu lục và màu trắng. Lá hình ngọn giáo mọc vòng từ gốc, dài 15-30cm, rộng 1-1,5cm. Hoa thành bông dạng ống, có màu sáng, mùi thơm. Quả mọng màu đỏ.

Bộ phận dùng: Thân rễ - Rhizoma Reineckeae.

Nơi sống và thu hái: Loài của Trung Quốc, Nhật Bản; cũng phân bố ở Hà Giang. Thu hái thân rễ vào mùa hè thu, rửa sạch, phơi trong râm dùng hoặc dùng tươi.

Tính vị, tác dụng: Vị ngọt, tính bình, có tác dụng bổ thận, tráng cân, thanh nhiệt nhuận phế, hoạt huyết chỉ thống, tiêu tích. Còn có tác dụng chỉ huyết, giải độc.

Công dụng, chỉ định và phối hợp: Ðồng bào Mèo thường dùng thân rễ (10-20g) sắc uống chữa nhức xương. Ở Thiểm Tây (Trung Quốc) Cỏ quan âm dùng trị: Di tinh; gân cốt đau nhức, ho lao phổi, thổ huyết; viêm thận mạn tính; trẻ em cam tích, gãy xương. Liều dùng 12-15g sắc nước uống. Dùng ngoài lấy thân rễ tươi giã đắp.
cảm ơn anh về tài liệu hay
nếu như mô tả thì cây em đua ra đúng là cây Quan âm rồi .