Xin hãy share thông tin này cho bạn bè để tránh những sự việc tương tự xảy ra nhé các

3dy

Thành viên tích cực
Xin hãy share thông tin này cho bạn bè để tránh những sự việc tương tự xảy ra nhé các

------------------------------------------------------------
Tại Đài Loan, một phụ nữ chết thình lình với dấu hiệu chảy máu, mũi, mồm, tai và mắt. Khám phá đầu tiên được chẩn đoán là chết vì ngộ độc thạch tín. Nhưng thạch tín ở đâu ra? Cảnh Sát mở một cuộc nghiên cứu sâu rộng. Một giáo sư y khoa được mời đến giải quyết trường hợp này. Bác sĩ quan sát tỉ mỉ các thành phần trong dạ dày người chết chưa tới nửa giờ. Bí mật đã được giải quyết.. Bác sĩ nói "Người chết không tự tử, không bị giết. Bà chết tức tưởi. Mọi người điên đầu! Tại sao chết tức tưởi ? - Bác sĩ nói chất thạch tín được tạo ra trong dạ dày người chết. Người uống Vitamin C mỗi ngày. Vitamin C tự nó không thành vấn đề. Vấn đề là bà ta ăn nhiều tôm vào bữa tối. Ăn tôm cũng không thành vấn đề vì nhiều người trong gia đình bà ta cũng ăn tôm tối hôm đó. Tuy nhiên, cùng lúc bà ta lại uống Vitamin C. ĐÓ CHÍNH LÀ VẤN ĐỀ! Các nhà nghiên cứu thuộc đại học Chicago ở Mỹ qua một thí nghiệm đã tìm ra vỏ mềm của tôm chứa nhiều postasium 5 tổng hợp với thạch tín Arsenic Oxide (As2O5). Những thực phẩm tươi này cũng không độc đối với cơ thể con người. Tuy nhiên, ngay lúc đó uống Vitamin C vào, phản ứng hoá học xảy ra, Arsenic Oxide sẽ chuyển thành ADB arsenic anhydride (As203) là chất thường dùng để vẽ viền vàng trên chén đĩa. Chất Arsenic độc này làm tê liệt các mạch máu nhỏ của tim gan, thận, ruột và biểu mô, gây xuất huyết tai, mắt, mũi, miệng. Vậy khi uống Vitamin C, không nên ăn tôm có vỏ. Hãy chuyển tin này đến gia đình và bạn bè để phòng ngừa phải cẩn thận khi ăn Tôm và uống thuốc.

Có tin cải chính về vấn đề này . Chỉ là tin đồn thất thiệt ,anh em cứ yên tâm nhé.

"Tin 'ăn tôm với chanh gây tử vong' xôn xao Facebook tuần này

Không ít người đã tin vào nội dung thất thiệt được đăng trên mạng xã hội rằng ăn tôm với các món nhiều vitamin C như cam, chanh... sẽ bị ngộ độc và dẫn đến tử vong.

Ngày 24/9, một tài khoản Facebook loan tin rằng một phụ nữ ở Đài Loan đã đột tử với các triệu chứng chảy máu mũi và mắt. Nguyên nhân là người này đã ăn tôm sau khi uống Vitamin C. Chỉ trong vòng 3 ngày, đã có tới gần 30.000 người Like và có tới hơn 37.000 lượt chia sẻ bài viết này về các tài khoản cá nhân, nhiều trong số đó khuyến cáo mọi người hạn chế ăn tôm với cam, chanh và các đồ ăn có nhiều vitamin C khác.

Tuy nhiên, thực chất đây chỉ là một tin đồn nhảm xuất hiện và lan truyền qua e-mail từ năm 2001 và mới được thành viên Facebook "đào mộ" lại. Thực tế, thói quen ăn tôm vắt vài giọt chanh khá phổ biến và chưa có trường hợp ngộ độc nào xảy ra."

http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/doi-song-so/giai-tri/tin-an-tom-voi-chanh-gay-tu-vong-xon-xao-facebook-tuan-nay-2886607.html

hotandat

Thành viên Mua Bán
Re: Xin hãy share thông tin này cho bạn bè để tránh những sự việc tương tự xảy ra nhé

cảm ơn anh , thông tin có ích cho mọi nhà

tranhuybinh

Thành viên tích cực
Trả lời: Xin hãy share thông tin này cho bạn bè để tránh những sự việc tương tự xảy r

1 thông tin quý giá, cám ơn bạn.

anhtraivuive

Thành viên
Trả lời: Xin hãy share thông tin này cho bạn bè để tránh những sự việc tương tự xảy r

xin lỗi 3dy mình mượn topic của bạn để thêm thông tin này nhen

Buổi tối ăn gừng độc như ăn thạch tín

(VTC News) - Người xưa có câu: Sáng sớm ăn gừng, tốt hơn cả uống nước sâm; buổi tối ăn gừng, ngang với ăn thạch tín.

Gừng có chứa tinh dầu dễ bay hơi, có thể làm tăng tuần hoàn máu; đồng thời có chứa gingerose, có tác dụng kích thích tiết dịch dạ dày, làm hưng phấn đường ruột, thúc đẩy tiêu hóa. Ngoài ra gừng còn có chứa gingerol, có thể làm giảm sự phát sinh sỏi mật.

Song gừng vừa có lợi lại vừa có hại, trong dân gian Trung Quốc từng truyền nhau câu: "Đi ngủ củ cải, ngủ dậy ăn gừng", nói lên có thể ăn gừng nhưng không nên ăn quá nhiều vào buổi tối.

Trong các sách y học cổ cũng từng "cảnh báo": "Trong vòng một năm, mùa thu không ăn gừng; trong vòng một ngày, đêm không ăn gừng".

Đặc biệt là vào mùa thu, tốt nhất là không ăn, vì mùa thu thời tiết khô ráo, táo khí (không khí khô) tổn thương phế, cộng thêm ăn gừng cay vào, lại càng dễ làm tổn thương phổi hơn, gây tăng mất nước, khô khan trong cơ thể.

Xem ra, chuyện mùa thu không ăn hoặc ăn ít gừng cùng các thức cay khác đã được cổ nhân xem trọng từ lâu, điều này đã được phân tích rất khoa học.

Cũng liên quan đến vấn đề này, người xưa có câu: Sáng sớm ăn gừng, tốt hơn cả uống nước sâm; buổi tối ăn gừng, ngang với ăn thạch tín.

Lý do là gừng có thể tăng cường và thúc đẩy tuần hoàn máu, kích thích tiết dịch dạ dày, làm hưng phấn ruột- dạ dày, thúc đẩy tiêu hóa, ngoài ra còn có tác dụng kháng khuẩn.

Vào buổi sáng, khí trong dạ dày nhiều, ăn một chút gừng vào sẽ kiện tì ôn vị, khích lệ cho dương khí bốc lên. Đến nửa đêm, dương khí trong người thu lại, âm khí thịnh phát, lúc này ăn gừng sẽ vi phạm qui luật sinh lí.

Ngược lại với gừng, củ cải tính lạnh, hạ hỏa thanh nhiệt, hạ khí tiêu thực (làm hết đầy bụng). Sau cả ngày mệt mỏi, ăn một ít củ cải sẽ có tác dụng nhuận hầu tiêu thực (tốt cho họng trợ giúp tiêu hóa), thanh nhiệt, có lợi cho việc nghỉ ngơi

Copy từ vtc chấm vn

kha can tho

Thành viên tích cực

Tôm bây giờ mắc lắm A Duy ơi chắc không đến nỗi nhiều người bị.

minhquocct

Thành viên

Cảm ơn bạn về thông tin này!

Qhaithanh

Thành viên Mua Bán
Re: Xin hãy share thông tin này cho bạn bè để tránh những sự việc tương tự xảy ra nhé

up cho ace xem tin....thank bác

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới

Vì sức khỏe của anh em, và gia đình, cộng đồng, xã hội văn minh. Mình kính mong ae xem 2 link dưới đây tự Mình sẽ hiểu và bảo vệ sức khỏe cho bản thân gia đình và cộng đồng xã hội mà kg cần phải hoan mang nửa nhé. chúc cả nhà bình an vui khỏe

https://m.facebook.com/notes/sức-khỏe-chủ-động/nghiên-cứu-nhanh-về-hung-tin-tôm-vitamin-c-thuốc-độc/114705968634731/?__user=100005437983023

http://www.hua.edu.vn/khoa/cnts/index.php?option=com_content&task=view&id=860&Itemid=218

bsvuhongbvdkhb

Quản lý mới

Thôn tin với các bạn 2 link bên dưới các bạn xem sẽ rỏ, đừng tin vào những thông tin không nguồn gốc, không có trước có sau. Và mình cũng mong rằng chủ top nên thận trọng và xem xét những gì Mình đưa lên cộng đồng mà có liên quan đến sức khỏe và đời sống con người là hết sức chú tâm bạn nhé. Mình biết bạn có lòng tốt nhưng bạn nên suy nghĩ lại nhé. chúc bạn vui

https://m.facebook.com/notes/sức-khỏe-chủ-động/nghiên-cứu-nhanh-về-hung-tin-tôm-vitamin-c-thuốc-độc/114705968634731/?__user=100005437983023

http://www.hua.edu.vn/khoa/cnts/index.php?option=com_content&task=view&id=860&Itemid=218[/QUOTE]

thanhtin143

Thành viên

Cuối cùng là sao?nhức cái đầu!hic
==================================
Mới đọc cũng hơi lo lo,có anh bác sĩ giải thích giờ hết lo rồi,thank anh

mrkhongbiet

Thành viên tích cực

Chào mừng anh 3ly đã trở lại,
Mai e tới nhà nhờ cắt lông cho gấu anh nhé
Chiều tối có nhà phỏng?^^
Nhớ có câu chuyện ông vua trong tiểu thuyết Bá tước Monte Cristo,
Ông vua bị đe doạ ám toán thường trực nên bí mật mỗi bữa cho con gái uống 1 ít thạch tín,
nồng độ cứ tăng dần lên và 1 ngày cả gia đình bị đầu độc nhưng cô con gái vẫn sống,
Bởi vì công chúa quen với độc rồi.

Một câu chuyện khác ko phải tiểu thuyết mà là thật: Napoleon
Lão Nã pháo luân đc đưa ra giả thuyết là bị đầu độc bằng thạch tín chứ ko phải bị tào tháo đuổi mà chết
Mỗi bữa lão bị cho ăn một ít, trong răng lão có hàm lượng cao thạch tín
=>tiểu thuyết và đời thực đôi khi khác nhau,
trên báo và sự thực cũng đôi khi khác nhau(như câu chuyện kẹo mentos uống coca bị chết chẳng hạn)^^

3dy

Thành viên tích cực

Thôn tin với các bạn 2 link bên dưới các bạn xem sẽ rỏ, đừng tin vào những thông tin không nguồn gốc, không có trước có sau. Và mình cũng mong rằng chủ top nên thận trọng và xem xét những gì Mình đưa lên cộng đồng mà có liên quan đến sức khỏe và đời sống con người là hết sức chú tâm bạn nhé. Mình biết bạn có lòng tốt nhưng bạn nên suy nghĩ lại nhé. chúc bạn vui

http://www.hua.edu.vn/khoa/cnts/index.php?option=com_content&task=view&id=860&Itemid=218
[/QUOTE]
chào bác sỹ
có rất nhiều thức ăn nếu chúng ta ăn chúng bình thường nhưng khi kết hợp với nhau chúng sẽ có độc có thể chúng không gay tẩn hại lập tức nhưng về lâu về dai sẽ tác hại khôn lường ở dây chỉ đơn giản là khuyến cáo chúng ta ko nên dùng tôm có vỏ khi uống thuốc ....tin tức là có ko tin tức ko có điều này vô cùng đơn giản ....tui là một thanh niên khỏe mạnh tự dưng mọc một khối u ngay ruột phải cắt bỏ một tất ruột mới vượt qua ải tử thần ..trong cuộc sống chúng ta ăn để sống chứ ko phải sống để ăn ..tui đã chứng kiến va đã trãi qua nổi đau cắt da cắt thịt cho nên bây giờ tui không muốn mọi người vô tình gánh chiệu nổi đau đó ...tui ko biết tin này nguồn từ đâu nhưng tui chắc là thông tin này vô hại với tất cả mọi người ..và người đăng tin này cũng không muốn mọi người bình an vô sự vui vẻ mà sống .....là một bác sỹ tui nghĩ anh ko nên phát biểu một cách vô căn cứ như vậy ...y thuật là để cứu người dù là đông hay tây y thì cũng chỉ để cứu người mà thôi...
....nam mô a di đà phật......

nam bonsai

Thành viên tích cực

Chết rồi mình vừa uống 1 viên vitamin C sủi bọt xong lại nhậu tôm hấp beer, giờ mới đọc thấy tin này :((

Cảm ơn bạn đã chia sẽ thông tin nhưng mình đọc quá muộn....................hix....

ngochoangkgth

Thành viên

Lâu quá không thấy 3Dy xuất hiện. Chắc Bác chẳng nhớ em đâu nhỉ

lethanhtuan0310

Thành viên

xin cảm ơn bài viết của bạn

3dy

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Xin hãy share thông tin này cho bạn bè để tránh những sự việc tương tự x

Lâu quá không thấy 3Dy xuất hiện. Chắc Bác chẳng nhớ em đâu nhỉ
vừa rồi vì thiệt hại về số cây chết nên đã mắc nợ một số anh em trên diễn đàn hiện tại ko có khả năng trả cho nên ko dám lên mạn cùng anh em cũng chả dám nói chuyện với ai ko phải vì hổ thẹn chứ ko có ý gì ......

mrkhongbiet

Thành viên tích cực

Anh Duy ko hiểu ý Bs rùi,
Có kiêng, có lành, nhưng kiêng gì thì cũng phải có lý do thì mới tin,
Chứ một thông tin như trên thì rất đơn giản để suy ra nó vô lý:
Gần như tất cả người vN đều đã từng ăn tôm hấp chấm muối tiêu chanh.
(Trong chanh có vitamin C)
Vấn đề là ng ta nói vỏ tôm, tức là lớp màng quanh vỏ tôm hay là cái vỏ kitin đó?
Nếu là cái màng thì nếu nó dính vào vỏ tôm thì cũng dính vào thịt tôm
=> sao chẳng có ai die?

Nếu là cái vỏ kitin thì sao lại chỉ có duy nhất con tôm, hàng ngàn con ng ta ăn có chất này trong vỏ và trong xương,
hon nữa ưm ăn tôm cả vỏ chấm muối chanh có die đâu,
Ngoài chanh, trong bữa ăn có bưởi, cà chua, có đủ thứ chứa vitamin C mà có sao

=> e ngờ rằng tin này đến từ đầu nậu tôm để dìm giá xuống,
Hoặc tin đến từ "láng giềng xấu", thỉnh thoảng chơi VN vài vố
Hoặc đến từ ông bán cá, nhằm giúp cá bán tốt hơn...

Nhưng nói chung vẫn cám ơn anh chia sẻ ạ*^^

3dy

Thành viên tích cực

Chết rồi mình vừa uống 1 viên vitamin C sủi bọt xong lại nhậu tôm hấp beer, giờ mới đọc thấy tin này :((

Cảm ơn bạn đã chia sẽ thông tin nhưng mình đọc quá muộn....................hix....
thói quen uống sủi bọt khi nhậu hình như là rất ít người mắc phải...nếu anh có mắc phải nên bỏ thói quen này nhé anh vì nó không tốt cho sức khỏe của anh
Anh Duy ko hiểu ý Bs rùi,
Có kiêng, có lành, nhưng kiêng gì thì cũng phải có lý do thì mới tin,
Chứ một thông tin như trên thì rất đơn giản để suy ra nó vô lý:
Gần như tất cả người vN đều đã từng ăn tôm hấp chấm muối tiêu chanh.
(Trong chanh có vitamin C)
Vấn đề là ng ta nói vỏ tôm, tức là lớp màng quanh vỏ tôm hay là cái vỏ kitin đó?
Nếu là cái màng thì nếu nó dính vào vỏ tôm thì cũng dính vào thịt tôm
=> sao chẳng có ai die?

Nếu là cái vỏ kitin thì sao lại chỉ có duy nhất con tôm, hàng ngàn con ng ta ăn có chất này trong vỏ và trong xương,
hon nữa ưm ăn tôm cả vỏ chấm muối chanh có die đâu,
Ngoài chanh, trong bữa ăn có bưởi, cà chua, có đủ thứ chứa vitamin C mà có sao

=> e ngờ rằng tin này đến từ đầu nậu tôm để dìm giá xuống,
Hoặc tin đến từ "láng giềng xấu", thỉnh thoảng chơi VN vài vố
Hoặc đến từ ông bán cá, nhằm giúp cá bán tốt hơn...

Nhưng nói chung vẫn cám ơn anh chia sẻ ạ*^^
vậy bạn có biết cà chua nếu ăn sống quá nhiều sẽ gay sõi thận ko thông tin này gay go cho nông dan bán cà chua rồi...bán có biết chanh khi vắt vào muối ko còn vi ta min c ko nếu còn thì hàm lượng bao nhiêu so với 1 viên thuốc c500
ban có biết thịt kho chung với đậu hũ se ko còn chất đạm trong thịt ko
bạn có biết mật ông ko nên an chung với tàu hũ ko
nhiều điều cần phải tìm hiều lắm ban

mrkhongbiet

Thành viên tích cực

Thật ra nhiều thứ ng ta ăn vào rất "độc", quan trọng nồng độ bi nhiêu ạ,
(E đọc ở đâu đó là cơ thể tự bik cái j độc, tự nó né sẵn rùi,
Vd như cái j đắng thì thường là có vấn đề^^)

Hơn nữa cũng bàn thêm về chữ "độc", thế nào là độc?
Gây hại là độc?
Gây tổn thương bộ phận người gọi là gây hại?
Nếu nó gây tổn thương bộ phận xấu, bộ phận thừa có là hại?
...
Nói chung em thấy nhiều điều còn đang cãi nhau lắm ạ,
Nhưng mà tin tức nào có dẫn chứng từ nguồn đáng tin thì e mới tin hoàn toàn ạ,
còn nếu từ nguồn khác thì e chỉ coi cho bik, còn tin thì chưa ạ^^