Xin giúp cứu "ông già chống gậy"

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Cây hôm trước tết có hiện tượng bỏ chi, mình đành thay chất trồng khi thời tiết rất lạnh.
Sau khoảng thời gian qua cây đã nảy nhưng có một số chi bỏ thêm, hiện tại chỉ có chi 1 là lá xanh, khoẻ còn các chi khác lá mới chưa già nhưng nhạt, mỏng ngả trắng vàng và rụng.
Sau đợt lá mới nảy thấy cây vẫn yếu ớt
Mình đã bổ xung bánh dầu ngâm pha loãng tưới, đi na mic ngâm, tưới phân bón lá nhưng ko cải thiện tình hình
Rất mong anh em có kinh nghiệm cho phương án để khắc phục và cứu cây
xin cảm ơn và chờ hồi âm của anh em

dangvanhung

Thành viên tích cực
đừng tưới thêm phân gì hết. tình trạng ni em nghĩ là do oi nước + bón phân quá liều. em thường bỏ vào 1 rổ cát to ngâm hẳn chậu vào cát, tưới nước bình thường, không được đậm nước thì có thể cứu được phần nào.

Còn nếu tiếp tục phân + nước nhiều thì anh chú ý thấy võ cây cứ thối dần và việc cứu cây sẽ rất khó. em cũng bị vài cây rồi đó

thaobinh

Thành viên
uổng quá cây này khó cứu nguyên cây được rồi.Mạch sống của những cành bỏ chi hoặc là vàng úa và héo đã bị thối ở phần rể,theo mình thay chất trồng sạch và cho em nó vào bóng mát và giử ẩm có thể cứu được phần nào

mrhuynh482

Thành viên tích cực
đừng tưới thêm phân gì hết. tình trạng ni em nghĩ là do oi nước + bón phân quá liều. em thường bỏ vào 1 rổ cát to ngâm hẳn chậu vào cát, tưới nước bình thường, không được đậm nước thì có thể cứu được phần nào.

Còn nếu tiếp tục phân + nước nhiều thì anh chú ý thấy võ cây cứ thối dần và việc cứu cây sẽ rất khó. em cũng bị vài cây rồi đó
Thử làm như a này xem.hay là a để hằn cây xuống đất (vẩn để cây trong chậu)a khoanh một cái bồn rộng xung quanh như trồng cây bình thường,cho đất trồng tơi và thoáng đô ngập cả chậu đủ để lấp phần rể lộ trên mặt chậu,tưới nước bình thường,ngưng phân thuốc từ 2 tháng trở lên a nhé,và đảm bảo chậu hiện tại thóat nước tốt để cây không oi nước khi trồng vào bồn tạm!

NLGPT

Thành viên
em cũng bị 1 cây, bỏ phần ngọn của tay (sau cắt thì tay ngắn còn 1 nửa); đã kiểm tra đoạn bỏ thấy ko có thương tổn gì; cây của em linh sam lá trung; đây có phải là nhược điểm của linh sam lá trung không các bác (có phải do dễ bỏ chi cành nên linh sam lá trung, lá lớn thường có lũa đẹp hơn linh sam lá rí không ạ); các bác tư vấn giúp em luôn nhé; thanks

saoviet88

Thành viên tích cực
anh đọc lại bài này "Chia sẻ kinh nghiệm cây LINH SAM" xem có tìm được cách không

gato68

Thành viên tích cực
Anh kiểm tra lại rễ xem sao. Tốt nhất cho xuống đất một thời gian cho nó lành. Hoặc xem lại nơi đặt cây có thoáng không

nguyễn minh tiến

Thành viên tích cực
Chăcs tại cụ già quá rồi anh ạ! gậy lâu quá cũng mục hết rồi nên cụ không chống nổi nũa, khéo cụ nằm lại đấy thôi,cụ mệt lắm rồi. hihi. e đùa thôi, cây này bị như cây Ruối của e, chắc là do sót phân và bị úng nước nên thế. nếu là khay thì tháo nước đi anh ạ! mà e thấy cũng càn thì anh đổ cát vào cho ẩm.

tạp pí lù

Thành viên
tất cả các loại cây phần lớn khi có hiện tượng thâm đọt chết cành là do thối rễ , một số cành còn lá xanh ,nhưng sẽ rụng dần rồi chết toàn bộ, cần tã hết đất dùng vòi xịt mạnh rửa sạch gốc rễ , cắt bỏ rễ thối trồng lại
==================================
nên nhớ sau khi trồng lại không nên tưới phân hoặc bón. giữ ẩm , tứoi bằng nước sạch, cây của bạn 90% cháy rễ do bón phân ngay sau khi thay chậu

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Trưa nay đã tranh thủ nhấc cây ra kiểm tra rễ có 1 vài rễ bị thối nhưng có thể nói là ko đáng kể anh em ạ, chỉ có điều khi ngâm vào chậu nc lớn thấy nổi lên một đám con gì trắng trắng nhỏ nhỏ, mình đã xịt nc, cắt lại và trồng vào chậu lớn sâu lòng. chắc cây ko chết hẳn vì thuần lâu rồi nhưng cây giảm giá trị quá nhiều là điều ko tránh khỏi
Một điều qua đây mình muón nhắn đến anh em chơi cây trên khay cạn chú ý, mình đắp rêu bề mặt và dùng đất thịt miết cho rêu bám có thể nguyên nhân này là nc ko xuống đều, bên dưới chỉ rải xỉ than, cộng với chất trồng ít nên lượng dưỡng chất ko đủ cho cây phát triển... có lẽ tất cả những điều trên cộng với tác động của môi trưòng khiến cây bị suy

storm_snows2006

Thành viên tích cực
Anh kiểm tra lại rễ xem sao. Tốt nhất cho xuống đất một thời gian cho nó lành. Hoặc xem lại nơi đặt cây có thoáng không
LS mà bạn, pải cấp cứu bằng cách cho vào 1 đống cát rồi ủ cây vào đó, tưới nước giữ ẩm thì sẽ cứu được thôi bạn àh.

maiyeuem479889

Thành viên mới
theo mình thì đào hố bỏ cát vào cho chậu vào cát và lấp cát xung quanh vẩn tưới nước bình thường chứ nếu bỏ đất thì nước khó thoát giể bị thối rể lắm .

tạp pí lù

Thành viên
với mật độ rễ cám nhiều thế này khi trồng lại cần có đất cám và cát già (hạt thô) rắc vào cho lọt xuống tới các khe rễ nếu không một số các rễ không tiếp xúc được với chất trồng sẽ chết hoặc thối. những con bọ trông giống các con bọ ở hũ mắm hỏng hoặc ở xác động vật

leminhtoanku

Thành viên tích cực
cây này chắc chắn là bị úng nước cộng với thời tiết lại rồi anh phương ơi , thử cắt bớt rỡ , và những đoạn bị bỏ chi , ngâm kích thích và trồng lại cát trắng xây nhà không pha gì hết để vào mát xem sao anh nhé , chúc anh cứu lại được cây yêu quí