Xin cho hỏi về lá Mai vàng

huyvo1978

Thành viên
Xin các Nghệ nhân, AE có kinh nghiệm về cây Mai vàng cho em hỏi về cây Mai vàng nhà em hôm trước cách đây 1 tháng em lăt lá, sau đó cây ra lá mới như nó bị tình trạng lá có màu trăng trắng (hình) em không biết là bị gì nữa, Kính nhờ các Nghệ nhân, Ae chỉ giúp, em cám ơn nhiều. (lúc ra lá non thì bình thường, nhưng khi lá già lại chuyển qua màu trăng trắng)

By caycanhvietnam at 2010-07-08

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Theo tôi cây của bạn bị nhiểm nấm hồng rất nặng bên trong cành,ở bệnh này nấm bệnh tấn công mạch dẩn làm lá cây không nhận được dưởng chất từ rể, lá có biểu hiện thiếu chất dù chất trồng có đầy đủ và rể vẫn hấp thu được.
Bạn sử dụng thuốc có gốc đồng pha đậm đặc( 1 gói dùng xịt 8 lít nước nay pha 1 lít) quét lên thân cành. Có thể xài luân phiên với anvil. Bạn phải kiên trì vì bệnh này hơi khó trị, phải quét, xịt nhiều lần mới hết. Nếu cành nào có thể cắt bỏ mà không làm xấu cả cây thì nên bỏ bớt.

yentumai

Thành viên
Bạn kiểm tra xem có các vết vỏ cây bị khô không, những hôm ẩm trời quan sát xem có thấy lớp phấn màu hồng (bã trầu) bám trên thân cành không. Nếu đúng thì là nấm hồng đó bạn. Mình đồng ý với ý kiến bác Lô. Qua nhìn lá và một số cành thấy đây đúng là biếu hiện giai đoạn sau của bệnh nấm hồng. Lúc này cây đã bị rất nặng rồi. Nguy cơ cây chết là rất cao.
Theo mình, bạn nên ngắt bỏ bớt những cành bị nhiễm bệnh và làm thoáng bộ lá. Đưa cây ra nơi khô ráo và có đủ ánh sáng, để cách ly với cây chưa bị bệnh. Sau đó, dùng vôi pha loãng quét lên các vết bệnh trên thân cành và cả những chỗ chưa nhiếm. Đồng thời, bạn cần tìm mua những loại thuốc trị nấm hồng đặc dụng ngoài hiệu thuốc và xịt liên tục 3-5 ngày/lần.
Chú ý, khi tưới bạn nên nhẹ nhàng đổ nước vào gốc và tưới nước ở mức độ duy trì thôi, không nên tưới lên lá, thân cành vì nó làm bệnh lây lan nhanh hơn.
Bạn để ý nhá, lần sau chỉ cần có các lớp bột hồng trên thân là phải giải quyết ngay. Mà tốt nhất nên phun phòng 20 ngày/lần. Không nên để bị nhiễm như vậy bạn ạ.
Chúc bạn thành công!

huyvo1978

Thành viên
Em xin cảm ơn những nghệ nhân, AE đã chỉ giáo những kinh nghiệm về bệnh trên cây mai của em.

duylungoc

Thành viên
bác Lô cho e hỏi chút xíu: sao e thấy triệu chứng của lá bị nấm hồng giống với lá bị thiếu sắt quá vậy? làm sao nhận biết đây hả bác?

dovanlo

Thành viên Danh Dự
bác Lô cho e hỏi chút xíu: sao e thấy triệu chứng của lá bị nấm hồng giống với lá bị thiếu sắt quá vậy? làm sao nhận biết đây hả bác?
Đúng rồi bạn ạ! Trước đây lúc mới làm mai tôi chưa rỏ về bệnh nấm hồng thấy lá bị trắng trắng thì hồ nghi là thiếu chất, bổ sung lung tung mà ko hết. Hỏi anh bạn là kỷ sư nông nghiệp anh ta cũng bó tay nhưng anh ta gợi ý cho tôi về vấn đề mạch dẩn của cây bị tắc. Nghiệm ra thì đúng hoàn toàn: trên cây có cành bị có cành không như vậy đâu phải là chất trồng thiếu chất, khi mạch dẩn
bị tắc thì dù cây có trồng trong tổng kho phân bón cũng không đưa được dưởng chất lên cho lá.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Mai thiếu chất sắt và bị nấm hồng rất dễ phân biệt, triệu chứng nấm hồng đúng như trên các hình mà các bạn đã thấy còn cây thiếu chất sắt có triệu chứng:lá còn non bị vàng nhưng gân lá màu xanh, đầu lá khô và có khuynh hướng lan rộng nhưng gân lá vẫn là màu xanh

minh châu

Thành viên
xin hỏi bác minh cao , mai của con bi thiếu chất sắt ( bác đã chẫn đoán qua hình con đã gởi lên dd , bác hướng dẫn con xịt B1 ) con đã xịt khoản tháng nay và tình hình chưa khả quan mấy , vậy thời điểm này con tiếp tục xịt B1 đc không bác , và xịt đén thời điểm nào thì mình ngung, mong bác chỉ dẫn , xin cám ơn bác trước

minh_cao

Thành viên Danh Dự
xin hỏi bác minh cao , mai của con bi thiếu chất sắt ( bác đã chẫn đoán qua hình con đã gởi lên dd , bác hướng dẫn con xịt B1 ) con đã xịt khoản tháng nay và tình hình chưa khả quan mấy , vậy thời điểm này con tiếp tục xịt B1 đc không bác , và xịt đén thời điểm nào thì mình ngung, mong bác chỉ dẫn , xin cám ơn bác trước
Phun thuốc B 1 chỉ là chữa trị theo tình thế thôi, bạn cần bón phân hữu cơ như Dynamic Lifter hoặc sử dụng các loại phân có nhiều khoáng vi lượng thì cây mới tốt được. Bạn xem lại các lá non mới phát triển có bị vàng không , nếu bình thường thì đã ổn rồi còn các lá cũ trước đây bị vàng thì nó là di chứng thôi. Thường những cây mai bón phân hữu cơ gần như không có những trường hợp nầy

minh châu

Thành viên
dyamic con bón cách đay 3 tuần , B1 xit 10 ngay 1 lần , lá non ra vẫn bị vàng , gan lá vẫn nỗi lên xanh, nấm hồng con coi k có , lo quá bác ơi

minh_cao

Thành viên Danh Dự
dyamic con bón cách đay 3 tuần , B1 xit 10 ngay 1 lần , lá non ra vẫn bị vàng , gan lá vẫn nỗi lên xanh, nấm hồng con coi k có , lo quá bác ơi
Bạn đừng nôn nóng quá, Dynamic giải phóng các chất trong phân rất chậm. Bạn xem lại đất trồng có vấn đề gì với rễ hay không? Có gì bạn thông tin thêm!

linhmai

Thành viên
mình nghĩ không cần xịt thuốc gì đâu. chắc cây này để trong mát, đem ra nắng là khỏi thôi