xin chỉ cách trộn chất trồng

sanhloc

Thành viên
Em đang tập hợp 1 xe cọc cạch lục bình, 1 xe phân bò, 1 xe trấu ung, 1 xe đất cát phù sa. Không biết phải ngâm ủ và phối liệu thế nào để vào mấy chậu : mai, lộc vừng, xanh.
Có cần thêm gì không ?
Cần phối liệu thêm những gì ?
Phương pháp ngâm ủ nhanh nhất và hiệu quả nhất để rút ngắn thời gian ?
Xin cám ơn.

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Trả lời: Hỏi về chất trồng ?

Chất trồng là một giá thể để trồng cây, trong chậu... Vậy việc Cần thêm gì... và phối thêm gì... hay phương pháp thế nào? củng còn tùy thuộc vào chũng loại cây gì cần trồng... ở dạng nào? cây nguyên liệu hay cây đã thành phẩm?...vv... Rất nhiều yếu tố cần kết hợp lắm. Chưa có thông số đo lường chính xác nào về chất trồng cả, chúng ta chỉ dựa vào kinh nghiệm mà mình và các ace đã có làm qua mà tổng hợp lại thành một thành phần cơ bản cho một giá thể của chất trồng...
Cường tham khảo thêm topic nầy nhé!
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=14340

bigbabol

Moderator
hic hic em chuyển lộn địa chỉ rồi anh huoingdongconoi ơiX_X
định chuyển qua hỏi đáp, mắt gà mờ chuyển tầm bậy hic hic

sanhloc

Thành viên
Trả lời: Hỏi về chất trồng ?

Chất trồng là một giá thể để trồng cây, trong chậu... Vậy việc Cần thêm gì... và phối thêm gì... hay phương pháp thế nào? củng còn tùy thuộc vào chũng loại cây gì cần trồng... ở dạng nào? cây nguyên liệu hay cây đã thành phẩm?...vv... Rất nhiều yếu tố cần kết hợp lắm. Chưa có thông số đo lường chính xác nào về chất trồng cả, chúng ta chỉ dựa vào kinh nghiệm mà mình và các ace đã có làm qua mà tổng hợp lại thành một thành phần cơ bản cho một giá thể của chất trồng...
Cường tham khảo thêm topic nầy nhé!
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=14340
Em đang nghiên cứu đoạn này, cám ơn anh nhiều !

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Chuyển lộn rồi thì mình nhờ Smol chuyển đến đúng đ/c cần đến dùm. Chứ mình đâu có chuyển được. hihihi

Văn

Thành viên tích cực
bigbabol said:
Khà khà,thế thì phải bao anh Văn một chầu để anh Văn chuyển lại nhé 3b.

--------------------------------
Như anh Thương đã trình bày,theo Văn vẫn còn một yếu tố không kém phần quan trọng là tình hình thời tiết,khí hậu cụ thể của từng vùng miền,cái nầy tưởng đơn giản nhưng lại là yếu tố quyết định sự thành công.

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Khà khà,thế thì phải bao anh Văn một chầu để anh Văn chuyển lại nhé 3b.

--------------------------------
Như anh Thương đã trình bày,theo Văn vẫn còn một yếu tố không kém phần quan trọng là tình hình thời tiết,khí hậu cụ thể của từng vùng miền,cái nầy tưởng đơn giản nhưng lại là yếu tố quyết định sự thành công.
theo Văn vẫn còn một yếu tố không kém phần quan trọng là tình hình thời tiết,khí hậu cụ thể của từng vùng miền,cái nầy tưởng đơn giản nhưng lại là yếu tố quyết định sự thành công.
Quá Đúng.=D>=D>=D>=D>=D>=D>

sanhloc

Thành viên
Chào các bạn, trườc đây mình thường hay trộn: trấu + mụn dừa + ít đất để trồng cây, thông thường mình cũng thấy nhiều người làm như thế. Nhưng qua một thời giam mình có phát hiện dưới gốc cây, phần chất trộn trồng cây có rất nhiều nấm màu trắng mốc đóng liên kiết lại thành từng cục (nhờ cây chết mới biết, cũng chưa chắc vì thế mà cây chết) có mùi hôi mốc khó ngửi.
Sau này cũng nghe nhiều người sử dụng và các đại lý thuốc BVTV khuyên và mình đã dùng thử phân vi sinh Trichomix hoặc các loại phân khác có tác dụng tương đương (do thương hiệu) thì thấy cây phát triển tốt hơn rất nhiều.

1. Mình đã sử dụng phân bả bùn (bọt bả mía của nhà máy đường đã đươc cấy, nuôi vi sinh phân huỷ hữu cơ) có tác dụng rất tốt cho đất, chất trộn trồng cây (cái này ít thôi nha, nhiếu quá chết cây đó, nóng dữ lắm) sau khi trộn với mụn dừa tỉ lệ khoảng 1/1 thì bón vào gốc độ khoảng 3 ngày sau có màn trắng lan toả khắp cả bề mặt (nhìn thấy cũng ớn) nhưng không sau đó là do nấm vi sinh đối kháng phát triển, độ khoảng 2 tháng thì mụn dừa thành phân tốt, môi trường tốt cho cây. Đặc biệt dùng như thế bón vào gốc cây VNT tùng thì thấy rất ít sâu, rầy, lá dầy, bóng mượt... có thể ngăn ngừa một số bệnh của cây mà mình chưa biết.

2. Dùng phân vi sinh Trichomix trộn với các loại phân chuồng (bò, heo) và mụn dừa ủ thời gian khoảng 2 tháng sau đó đem bón gốc cho cây trồng. Cái này tốt mịt nha bà con, thử 1 lần sẽ biết, nếu cần có thể "đọc kỹ hướng dẫn cách sử dụng trước khi dùng".
Em tính dùng 1 phù sa, 1 phân bò, 1 phân siêu vi sinh, 1 sơ dừa là được chứ gì ? Có tưới nước rồi tủ bạt không ?
Đất nơi này quái dị luôn , nắng không ưa mưa không chịu, nắng thì bụi mưa thì bùn, bởi vậy em mới pha chế chứ không thì hỏng bét , chết quá trời rồi, mai em đưa mấy anh coi, hic hic.
Tính âm lịch nha :
1 , 2 , 3 nắng ấm (tháng 3 thỉnh thoảng mưa dong bởi vậy nơi này có câu "ếch tháng 3 gà tháng mười" măm măm)
4, 5 , 6 nắng cháy da người (bài hát "giờ này em ở đâu" có miêu tả cảnh Lam Sơn nắng cháy da người) + gió Nam Lào thổi rất rát.
7 cũng nắng rát nhưng bắt đầu có mưa phá hội
8 nắng mưa xen kẻ nhau.
9, 10 bắt đầu mưa dầm.
11, 12 trời lạnh của gió đông bắc.
Thấy cây chết quá trời nên khỏi tụ tập bạn bè nhậu cuối tuần, nói xạo là bệnh ai ngờ bệnh thật luôn.