xin ý kiến về sự khác nhau cơ bản giữa cây cảnh Á đông và thế giới

CÔN NHỊ KHÚC

Thành viên
xin ý kiến về sự khác nhau cơ bản giữa cây cảnh Á đông và thế giới

Thưa các ae, là người mới gia nhập nên em tạo mục này xin nhận đc ý kiến của mọi người với mong muốn trao đổi quan điểm cũng như làm giàu thêm kiến thức cho mình về cây cảnh-bonsai...
Thưa ae, em xin mạo muội phát biểu có phải sự khác nhau căn bản giữ cây cảnh việt nam, china, nhật bản với các trường phái quốc tế như malaysia, âu , mỹ.. đó có phải là tính hình tượng, hình mẩu của cây phải không ạ
Cụ thể, ở việt nam,china, nhật bản, dáng và thế của cây được lấy từ những hình ảnh nặng tính Nho giáo, đề cao tư tưởng của văn hóa Hán học như trực quân tử,tản vân, nghênh phong, các hình ảnh trong ngũ luân(phụ tử, mẫu tử...)hay là lấy từ nhưng điển tích văn học đc mọi người biết đến nhue bát tiên vân du, tam đa, phước lộc thọ hay là linh thú như long dáng, phượng vũ hay long trang hổ đấu, mãnh long quá giang (ý lộn qua phim rồi)cả ko thể ko kể đến mâm cao cổ đầy :mâm xôi con gà...:)>-
Còn ở những phong cách âu, mỹ... tính hình tượng của cây ích đc đặt nặng, dáng cây đc lấy chủ yếu từ mẹ thiên nhiên, chú trọng tính tổng quan hài hòa hơn là các niêm ,luật hay quy tắc âm dương ngũ hành, còn những hình ảnh kiểu ngọa hổ tàng long hay long tranh hổ đấu thì chắc hiếm và người âu mỹ họ cũng ko chịu ảnh hưởng văn hóa Hán học nên cũng ko có cảm nhận đc(nhưng chắc long trang hổ đấu của anh Lý thì họ biết he he...)
Sau này , trong quá trình giao lưu văn hóa thì chắc rằng có sự giao hòa văv hóa cũng như các phong cách, tạo nên những kiệt tác thời đại, nói theo ý bác ln vinh là worldwide
Tư chất em kém. nên chí có phát biểu chỉ đc có thế, mong các ae chỉ bảo thêm với, sẵn tiên up luôn vài em ảnh minh họa luôn, mời các bác ạO:)