xác trà ,cà phê làm phân

nguyenlan374

Thành viên tích cực
quán cà phê của mình mỗi ngày dồn lại cả thau xác trà và xác cà phê, mình xin ae cho biết các thứ đó có ủ làm phân được ko? thành thật cám ơn

tuandefzajj

Thành viên tích cực
Phân thì e chưa biết nhưng bã cafê chống sên cho lan thì quá chuẩn luôn. Nếu nhà a nhiều sên. Cứ để bã cf xung quang gốc. Đố e sên nào dám le ve

nguyenlan374

Thành viên tích cực
Ủ được chút là tốt lắm bạn...nhiều người cần mà ko có đâu.
cám ơn bạn ,mà mình cũng ko biết cách ủ như thế nào?có bạn nào biết chỉ mình với cám ơn nhiều
Phân thì e chưa biết nhưng bã cafê chống sên cho lan thì quá chuẩn luôn. Nếu nhà a nhiều sên. Cứ để bã cf xung quang gốc. Đố e sên nào dám le ve
cám ơn bạn nhà mình ko có sên mình muốn làm phân mà ko biết cách xử lý để ủ cho nó thành phân dùng cho cây được

mrduongle

Thành viên tích cực
Bã trà và cà phê làm phân thì anh biết còn để đuổi Sên thì hôm nay mới nghe đấy nhá!:-j:-j:-j
Mấy con Sên nhà anh nó cũng...nghiện cà phê giống anh hay sao ấy! Đổ cà phê chúng nó bò ra nhiều hơn mới kinh!=))=))=))

tottayan

Thành viên
Tôi thấy nhiều cây nhất là mai ,sau tết đã chết vì xác trà và xác cà phê đổ lên.

thang_8492

Thành viên
quán cà phê của mình mỗi ngày dồn lại cả thau xác trà và xác cà phê, mình xin ae cho biết các thứ đó có ủ làm phân được ko? thành thật cám ơn
Bác trộn bã cà phê với phân bò, hoà nước đường tưới lên (tốt nhất là mua đường cục màu đen cho rẻ), Nếu có men vi sinh thì mua về ủ càng nhanh:
Một lớp bã cà phâ + 1 lớp phân + tưới nước đường, men vi sinh(nếu có). nên làm thành nhiều lớp;
Ủ kín trong 20 ngày tới 1 tháng mở ra trộn đều rùi ủ tiếp khoảng 2-3 tháng là mục, lúc đó dùng thoải mái. Chúc bác thành công

hunglanvt

Thành viên mới
Trong video ofline tháng 10/2012, chú Minh_cao bảo xác cafe làm phân tốt nhưng phải có thêm chế phẩm EM hoặc Tricho Derma.

nguyenlan374

Thành viên tích cực
Bác trộn bã cà phê với phân bò, hoà nước đường tưới lên (tốt nhất là mua đường cục màu đen cho rẻ), Nếu có men vi sinh thì mua về ủ càng nhanh:
Một lớp bã cà phâ + 1 lớp phân + tưới nước đường, men vi sinh(nếu có). nên làm thành nhiều lớp;
Ủ kín trong 20 ngày tới 1 tháng mở ra trộn đều rùi ủ tiếp khoảng 2-3 tháng là mục, lúc đó dùng thoải mái. Chúc bác thành công
cám ơn bạn ,mình thấy xác cà phê đổ dồn trong thâu thấy đóng cục do nhựa gia vị chế biến,mình nghỉ ko biết khi ủ trống cây nhựa có còn đóng kết lại nữa ko?và vậy nó ko thoát nước được tốt
Trong video ofline tháng 10/2012, chú Minh_cao bảo xác cafe làm phân tốt nhưng phải có thêm chế phẩm EM hoặc Tricho Derma.
bài của chú MINH CAO trong video thg 10/2012 tìm ở mục nào vậy bạn,mình muốn tìm đọc nghiên cứu, còn hai chất trên là chất gì và mua ở đâu mình ko biết nhò các bạn chỉ dùm , thành thật cám ơn

dungmap124

Thành viên
cám ơn bạn ,mình thấy xác cà phê đổ dồn trong thâu thấy đóng cục do nhựa gia vị chế biến,mình nghỉ ko biết khi ủ trống cây nhựa có còn đóng kết lại nữa ko?và vậy nó ko thoát nước được tốt

bài của chú MINH CAO trong video thg 10/2012 tìm ở mục nào vậy bạn,mình muốn tìm đọc nghiên cứu, còn hai chất trên là chất gì và mua ở đâu mình ko biết nhò các bạn chỉ dùm , thành thật cám ơn
Tricho derma là loại nấm sinh học có lợi, loại nấm này tiêu diệt vi sinh vật có hại, dùng để ủ phân HC giúp phân hủy nhanh trong quá trình ủ và tác dụng rất tốt vối rễ cây. Anh ra tiệm thuốc Nông nghiệp hỏi mua thì sẽ có.

dungvan

Moderator
Về cách sử dụng chế phẩm trên để ủ phân thì bạn đọc thêm ở đây nhé:
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?p=152874#post152874
Video Offline T10/2012 ở đây:
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=77473

Nói chung là có nhiều cách ủ, bạn chịu khó tìm hiểu thêm.