Vui lòng giúp đỡ về cây khế

bluelas

Thành viên mới
Chào các bạn,
Nhà mình có cây khế ngọt được trồng từ rất lâu rùi
Xem hình ở đây:http://s1100.photobucket.com/albums/g407/bluelas/?action=view&current=VuonCayKhe.jpg
Tuy nhiên, khoảng gần 1 năm nay mình chuyển về đây, và giờ cây khế nhìn rất thưa thớt, mình đang định bẻ một số cành cây khô mọc tùmlum đi, nhưng chưa biết phải bẻ thế nào, và bẻ xong thì có phải làm gì để cây mọc tiếp không.
Ngoài ra, vui lòng tư vấn giúp mình nên bón loại phân nào, và bón ra sao.
Xin cảm ơn.

bluelas

Thành viên mới
Cảm ơn nhiều vì đã trả lời. Do điều kiện nhà minh trong phố nên các nhà cao tầng bên cạnh cũng che bớt ánh nắng cho cây. Tuy nhiên, theo mình hiểu biết nông cạn của mình thì cây khế có thể trồng mà không cần quá nhiều nắng phải không. Mình thấy trong tết cây ra rất nhiều trái ngọt, và cành lá xum xuê. Nhưng khoảng nửa tháng sau khi ra tết mình đã vặt hết quả, và bẻ bớt cành đi với hy vọng nó mọc lại, nhưng giờ vẫn thấy nó hơi thưa thớt, mặc dù đã có lá non mọc lên, nhưng mình vẫn cẩn thận hỏi thêm các bạn. Nếu có thêm kiến thức gì tư vấn giúp mình nhé. Trân trọng.

nguyencuong478880

Thành viên
Cảm ơn nhiều vì đã trả lời. Do điều kiện nhà minh trong phố nên các nhà cao tầng bên cạnh cũng che bớt ánh nắng cho cây. Tuy nhiên, theo mình hiểu biết nông cạn của mình thì cây khế có thể trồng mà không cần quá nhiều nắng phải không. Mình thấy trong tết cây ra rất nhiều trái ngọt, và cành lá xum xuê. Nhưng khoảng nửa tháng sau khi ra tết mình đã vặt hết quả, và bẻ bớt cành đi với hy vọng nó mọc lại, nhưng giờ vẫn thấy nó hơi thưa thớt, mặc dù đã có lá non mọc lên, nhưng mình vẫn cẩn thận hỏi thêm các bạn. Nếu có thêm kiến thức gì tư vấn giúp mình nhé. Trân trọng.
- Cây đẹp đấy -vừa làm cảnh vừa phong thủy ( Ăn một quả trả cục vàng ... nói vui chứ muốn có cục vàng thì phải : chăm học, chăm làm và phấn đấu không mệt mỏi ...! )
- Theo mình,bạn chặt bỏ cây gì đứng bên cạnh cao ngất đó đi ,chỉ để cây khế là đẹp rồi !.
- Dùng kéo tỉa bớt cành cho thưa tán đi , những cành nào vươn dài quá thì cắt ngắn lại cho gọn.
Những trái chín không dùng hết đem chôn lại vào gốc làm thức ăn cho cây luôn. Cây trồng dưới đất thì cung không cần bón phân nhiều.
Nếu có bón thì bón LÂN + KALI; đạm ít thôi thì cây mới ra nhiều trái và chống chịu được sâu bệnh. Mua một ít đá cuội xếp kín mặt bồn ,vừa sạch vừa giữ ẩm. Treo thêm vài giò lan ... Nước máy thành phố có CLo tưới cây không hợp , phải để nươc trong phi một thời gian cho hả hơi sau đó tưới cây mới đảm bảo.
Chúc bạn vui nhiều !