Về phân loại các giống sanh

123zo

Thành viên
Các bác nhiều kinh nghiệm xin chỉ bảo giúp em dấu hiệu để phân biệt các giống cây sanh khác nhau (VD như: sanh Nam Điền, sanh Văn Giang, Sanh quê .....) và giá trị (Giống nào giá trị cao hơn, thấp hơn):-?? . Em mới nhập môn nên hiểu biết còn rất hạn chế, mong các bác bớt trút thời gian chỉ bảo!!!

hoanlaibentre

Thành viên
Ở nơi tôi ( Bến Tre ) có loại sanh lá tròn tôi đặt tên là sanh Đồng Tiền vì lá nó tròn như đồng tiền xu, tuy nhiên loại này hiện thời không được ưa chuộng lắm.

tinhvm

Thành viên
Sanh thường có 3 loại:
1. Sanh rưng: lá to, xanh hơi tròn
2.Sang lá Trung ( lá Xanh, hơi dài và hơi soăn mép)
3. Sanh Nam Điền (Lá nhỏ, hơi dài, hơi vang, 2 mép soăn đều vỏ đỗ, tán lá bồng bềnh tự nhiên. Thân non trắn mốc. Thân già chuyển sang màu Đồng)\
loại 3 này Đắt nhất bạn nhé.

truyenhanh

Thành viên mới
Xin lỗi Xanh nam định nuôi mãi thì chỉ cho kết quả " Phú Quý tụt lùi " Anh em xem có phải không ????????????

tinhvm

Thành viên
Xin lỗi Xanh nam định nuôi mãi thì chỉ cho kết quả " Phú Quý tụt lùi " Anh em xem có phải không ????????????
Ý bạn là thế nào vậy? nói rõ để anh em con thảo luận nhé....???????????????/
Thứ 1: Nam Định không có "XANH" .
Thứ 2: Nên ném những hòn Đá mà người khác độc thấy mình " Biết chơi cây" bằng không là tự cầm Đá đập vào đầu mình đó

hohung

Thành viên mới
Nhờ quý bác - là những người đi tiên phong trong lĩnh vực cây cảnh chỉ giúp em cách làm phôi cây sanh như ở Nam định
Xin chân thành cám ơn quý " đồng môn"

hohung

Thành viên mới
50 tuổi đời, 22 năm cầm phấn nhưng mới chập chững trong làng cây cảnh, có vậy mới tìm hiểu . Không ngờ đến với cái đẹp với cái văn hóa lại có những người trả lời với nhau thiếu văn hóa đến thế !
Chào chú truyenhanh nghe !

Văn

Thành viên tích cực
hohung said:
50 tuổi đời, 22 năm cầm phấn nhưng mới chập chững trong làng cây cảnh, có vậy mới tìm hiểu
Mà sao thế nầy anh ơi
hohung
Trạng thái:

ID thành viên: 671555
Thành viên mới
Tên thật: Hồ Hùng
Nghề nghiệp: Giáo viên
Điện thoại: 0492050567
Sở thích: chơi cây , võ thuật
Nơi cư ngụ: dạy học tại Quảng Trị
Đã cảm ơn: 0
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Văn

Thành viên tích cực
Các bác nhiều kinh nghiệm xin chỉ bảo giúp em dấu hiệu để phân biệt các giống cây sanh khác nhau (VD như: sanh Nam Điền, sanh Văn Giang, Sanh quê .....) và giá trị (Giống nào giá trị cao hơn, thấp hơn):-?? . Em mới nhập môn nên hiểu biết còn rất hạn chế, mong các bác bớt trút thời gian chỉ bảo!!!
Nói về giá trị thì cũng khó lắm bạn ơi,sanh giống tốt mà dáng thế không tốt cũng không ổn chút nào.
Tuy vậy hầu hết người chơi sanh chỗ tôi thường chọn loại lá nhỏ vừa,xanh bóng,không xoăn,phiến lá và đốt cành dày,nhặt.Da cây trắng,sần sùi
Ví dụ như cây nầy

anhsanghoangkim_1010

Thành viên
Chào các bác, các anh, các chị !
Về vấn đề phân loại Cây sanh của bác 123zo em nghĩ cũng là vấn đề rất thiết thực của anh em trong giới cây cảnh . Việc học tìm hiểu những người có kinh nghiệm trong lĩnh vực này là một điều rất nên làm vì vậy theo em đây là một sân chơi rất lành mạnh và ý nghĩa . Anh em đến với diễn đàn đâu phải tất cả đều có mục đích là buôn bán, kinh doanh mà phần đông là anh em đến với diễn đàn vì mục đích giao lưu học hỏi . Chính vì lý do đó mà diễn đàn này ngày càng có nhiều thế hệ anh em tìm đến tham gia . Mong rằng các bác các anh các chị khi tham gia những chuyên mục như chủ đề của bác 123zo đưa ra cần có sự nhiệt thành và tôn trọng lẫn nhau để những thế hệ đi sau như chúng tôi khi giao lưu học hỏi không cảm thấy buồn về những thế hệ đi trước khi hơi động đến một vấn đề tương tự như trên lại thấy những từ ngữ rất khiếm nhã như vậy .
Xin cảm ơn các bác, các anh, các chị !

vietvutuan

Thành viên mới
Nói về giá trị thì cũng khó lắm bạn ơi,sanh giống tốt mà dáng thế không tốt cũng không ổn chút nào.
Tuy vậy hầu hết người chơi sanh chỗ tôi thường chọn loại lá nhỏ vừa,xanh bóng,không xoăn,phiến lá và đốt cành dày,nhặt.Da cây trắng,sần sùi
Ví dụ như cây nầy

nếu nói về sanh thì văn nói vậy là có cái nhìn phiến diện:
- Sanh Nam Điền lá dầy màu xanh sẫm mép lá quăn hình vương miện đốt ngắn dễ tạo tác hiện tại đang là loại Sanh đắt nhất
- Sanh lá móng lá dầy màu sẫm nếu cắt tỉa và nuôi dữong tốt có thể 01 năm vẫn giữ được bông tán gần như khi mới làm loại này Hà Tây cũ nay là Hà Nội rất ưa chuộng
02 loại này đang là 02 loại Sanh được ưa chuộng trong giới chơi cây

Văn

Thành viên tích cực
nếu nói về sanh thì văn nói vậy là có cái nhìn phiến diện:
- Sanh Nam Điền lá dầy màu xanh sẫm mép lá quăn hình vương miện đốt ngắn dễ tạo tác hiện tại đang là loại Sanh đắt nhất
- Sanh lá móng lá dầy màu sẫm nếu cắt tỉa và nuôi dữong tốt có thể 01 năm vẫn giữ được bông tán gần như khi mới làm loại này Hà Tây cũ nay là Hà Nội rất ưa chuộng
02 loại này đang là 02 loại Sanh được ưa chuộng trong giới chơi cây
Tôi nói là ở chỗ tôi đó anh,dân chơi cây chuộng loại như tôi kể,còn giá cả tùy thuộc vào nhiều yếu tố anh à,chứ tôi đâu có nói là đắt rẻ gì đâu mà anh bảo phiến diện nà.Mệt ghê.

123zo

Thành viên
Có người nói với em còn một loại sanh lá muống, lá nhỏ, dài, phẳng, giổng này ít được ưa chuộng!
Các bác thấy có đúng không?
(Em thì thấy giống này tán rất đẹp do lá nhỏ và dầy, đốt ra mầm dầy, đã nhân giống giống sanh này nhưng có người đến bảo giống này họ rất sợ mua nhầm phải nên em nản quá!)
Giống sanh lá muống như cây này:

Văn

Thành viên tích cực
Có người nói với em còn một loại sanh lá muống, lá nhỏ, dài, phẳng, giổng này ít được ưa chuộng!
Các bác thấy có đúng không?
(Em thì thấy giống này tán rất đẹp do lá nhỏ và dầy, đốt ra mầm dầy, đã nhân giống giống sanh này nhưng có người đến bảo giống này họ rất sợ mua nhầm phải nên em nản quá!)
Giống sanh lá muống như cây này:
Đại đa số người chơi ít chuộng dòng sanh có lá như vậy bạn à,nó to và dài quá,để khắc phục bạn có thể ghép lá khác cho nó

gato68

Thành viên tích cực
Em chỉ biết có 4 loại thôi:
Sanh lá to (lá bầu, lá liễu).
Sanh lá trung (lá dầy, hơi dài).
Sanh lá nhỏ (Nam điền, huế).
Sanh đọt đỏ (loại này không biết thuộc loại nào trong 3 loại trên nên cứ cho riêng ra một loại).
Em cũng không biết phân biệt được sanh Nam điền như thế nào cả. Có người bảo Sanh Nam điền mép lá quăn vỏ đỗ. nhưng em cũng có một dòng lá còn nhỏ hơn dòng lá quăn vỏ đỗ

Văn

Thành viên tích cực
Em chỉ biết có 4 loại thôi:
Sanh lá to (lá bầu, lá liễu).
Sanh lá trung (lá dầy, hơi dài).
Sanh lá nhỏ (Nam điền, huế).
Sanh đọt đỏ (loại này không biết thuộc loại nào trong 3 loại trên nên cứ cho riêng ra một loại).
Em cũng không biết phân biệt được sanh Nam điền như thế nào cả. Có người bảo Sanh Nam điền mép lá quăn vỏ đỗ. nhưng em cũng có một dòng lá còn nhỏ hơn dòng lá quăn vỏ đỗ
Nếu nói về phân loại kiểu hình của dòng họ nhà Sanh thì có thể nói là hằng hà sa số,nếu nhân giống bằng pương pháp chiết cành thì không nói,còn ươm hạt thì lai ra hàng loạt kiểu hình cho dù từ 1 quả chứ chưa nói đến quả từ 1 cây.Trước đây Văn đã từng ươm sanh con từ hạt để cung cấp cho người trồng và đã bán ra đến hơn vài chục ngàn cây như vậy,tuy nhiên để tìm được những cây có kiểu hình tuyệt đối giống nhau không hề đơn giản.