Về Long Xuyên tìm hiểu MCT lá kim

Đang tìm hiểu về MCT lá kim, nên du hành một chuyến về Long Xuyên, quê hương của các chủng loại độc đáo và ác liệt này....

Đầu tiên là vườn chú Tư Tâm, một trong những người thuộc thế hệ đầu tiên nuôi trồng các loại Kim Long Xuyên, Lá tứ Long Xuyên, Lá tứ lá nhỏ, Kim Long xuyên nòi.....

Vài cây trong vườn của chú....

Lắng nghe chú nói về cách phân biệt các loại cây, về nguồn gốc, và cách nuôi trồng..... Đặc biệt là do đâu mà nó trở nên có nhiều giống khác nhau như vậy, và cái tên gọi "kim thanh mai", thực chất là gì....

Đây là một cây lá tứ Long Xuyên ròng, mà anh em hay gọi là Kim Ba Sưa....

Không thể bỏ qua mẹ con đàn vịt.... hihi....

Sang vườn chú Năm Lộc, cũng là một trong những thế hệ đầu tiên nuôi trồng và nhân giống Kim Long Xuyên.....

Lạc giữa muôn trùng kim Long Xuyên bạt ngàn.....

Trở về vườn của anh Sơn, một 'chuyên gia săn phôi'....

Ghé qua vườn của anh Thanh, tay 'săn hàng độc'....

Qua vườn anh Sanh..... Này thì các loại lá kim trên đời.....

Trờ về vườn của Duy và Thảo, nho nhỏ thân tình....

Rồi sau đó còn đi nhiều vườn "độc" nữa, một trong số đó là đại sư phụ kim thanh mai siêu mini, mà ở vườn ảnh, vài người rất nổi danh cũng hổng dám nói lớn giọng.... Nhưng máy điện thoại cùi bắp hết pin rồi.....

Qua chuyến hoc hỏi, vui chơi, giao lưu, thăm thú, thấy hiểu thêm nhiều điều về 'nhân tình cây cảnh', hiểu thêm tình anh em Long Xuyên, và tất nhiên, hiểu thêm về các loại lá Kim....

Chân thành cảm ơn các chú bác, anh em, các bậc tiền bối và các huynh đệ, và cảm ơn mảnh đất Long Xuyên màu mỡ, nơi đã sản sinh ra những nghệ nhân, những dòng mai chiếu thủy lá kim độc đáo.....

nam bonsai

Thành viên tích cực
Chúc mừng anh có một chuyến đi bổ ích, có tuyển được em Kim Long Xuyên nào hay hay mang khoe luôn anh ơi :D

Trả lời: Re: Về Long Xuyên tìm hiểu MCT lá kim

nguồn gốc cái tên Kim Thanh Mai là gì vậy chủ thớt ? 8->
Là do anh Lâm Ngọc Vinh tự đặt cho cây kim Long Xuyên.

Cây kim Long Xuyên, khi trồng ở thổ nhưỡng khác nhau, và chế độ chăm sóc khác nhau, thì nu thân và lá sẽ có sự biến đổi nhất định. Như vậy, kim thanh mai, tên đúng là kim Long Xuyên. Các bậc tiền bối ở Long Xuyên đề nghị ta nên tôn trọng nguồn gốc xuất thân và quê hương xứ sở của nó. Mình chỉ là người tìm hiểu và học hỏi, nên trình bày lại vậy thôi. :) Anh em muốn hiểu thêm thì tìm về xứ sở Long Xuyên nhé.... :)
==================================
Ghé Tiền Giang tìm hiểu mai nu Gò Công luôn a???
Ok anh, sẽ có dịp...

Sưu tầm quá zư, có mua được đồ bén nào không, chia sẻ cùng cả nhà mình đi bạn.
Dạ do có cơ duyên, nên em cũng tầm được ít cây. Chủ yếu học hỏi thôi anh. Để khi nào thuận lợi em chia sẻ hình ảnh vườn. Giờ vườn còn bừa bộn quá..