về cây SAU SAU

123zo

Thành viên
có chỗ bán cho em mấy cây sau sau khá đẹp nhưng vì chưa biết gì về nó nên em chưa giám mua.
Bác nào có kiến thức gì về loài cây này thfi xin chỉ giáo giúp em, vD như: dễ hay khó sống, loài cây này có phổ biến làm bonsai không, giá trị thế nào, cách chăm sóc ...v...v....
Rất mogn nhận được sự chỉ bảo của các bác!:)]:)]:)]

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Cây Sau sau là cây gì vậy Bác?Lần đầu tiên được nghe tên cây này ah.Có thể bác cho ít hình được ko?
thanks!

lnvinh

Super Moderator
Cây này làm BS cũng được đó 123 nếu có gốc đẹp, cây này chắc cùng họ với cây thích, đổi màu lá theo mùa:

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Cây này dễ hay khó sống thì mình không biết.Nhưng cây này mình chưa có thấy ai làm bonsai [do mình vẫn còn hạn chế về tầm hiểu bít].Nhưng cây này mình có thấy qua ở ngoài thực tế rồi,lá nó to bạn ah.Có lẽ cũng là 1 dòng thích 3 thùy chăng.Vào mùa đông lá cũng đổi màu sang vàng và đỏ,mình có thấy qua ở núi gần nhà mình.
Chưa có ai chơi thì bạn đi tiên phong đi,sau đó phổ biến lại cho mọi người.
Mình chỉ bít có vậy.Bác nào rõ hơn thì bổ sung nhé.

123zo

Thành viên
thanks các bác đã quan tâm!
giống cây thích 3 thùy thì chắc làm bonsai cũng tạm đúng không các bác! để hôm tới em lấy vài em về rồi post lên nhờ các bác giúp đỡ tạo giáng!

vuongcc

Thành viên
thanks các bác đã quan tâm!
giống cây thích 3 thùy thì chắc làm bonsai cũng tạm đúng không các bác! để hôm tới em lấy vài em về rồi post lên nhờ các bác giúp đỡ tạo giáng!
Bạn chụp hình cây có cả lá lên cho mọi người cùng xem nhé.=D>
hanks!

mottimaume

Thành viên mới
cây Sau Sau có 3 tác dụng 1 làm thuốc 2 là ăn và 3 làm cây cảnh. lá không to lắm chồi non màu đỏ (hoặc trắng 2 loại) 3 hoặc 5 thùy sau đó chuyển qua màu xanh (lúc đó hái xuống chấm với thịt băm sốt cà chua + thịt lợn say hộp thêm chút mẻ vào++ thêm 1 số thứ bí mât...! Nếu ai bảo không ngon thì em xin mất 1 cây gần 100 năm tuổi) Thân khi già sần sùi mốc meo, cây giữ nhựa rất lâu.... và bệ rễ thì không mê không lấy tiền!!!! 1 loại cây cần được bảo tồn có thể trong cả vườn cảnh ;)

phovanghoe

Thành viên tích cực
Theo như lá và hoa mà anh LNVinh đưa ra thì em cũng có 1 cây như thế, ở quê em gọi là cây Sau hay cây Thau đều! cây đó ép lá nhỏ nhỏ nhìn hay lắm! Một lần em đi chơi ở gần núi thấy ở nhà dân có 1 gốc Thau(Sau) to đùng già nua và nửa lũa nữa hay hay thế là gạ mua rồi thuê máy xúc múc về! vì to quá ( phải dùng ang 2m-3m) nên em lúc đầu thì thích sau thì thích bt :D hì hì

Thaison08lsSVC

Thành viên
Cac bac trong sau sau lam bon sai dc thi tuyet voi, theo y e la nhu the. O Lang Son nhieu cay nay tren rung lam, goc be va than moc thech, gia và quái. Suc song kha khoe, la sau sau mua nay an la mot mon ngon, cham voi nuoc sot ca chua+me+ thit hop...tuyet voi..!!!