Về cây me

123zo

Thành viên
Các bác cao nhân về me xin cho em hoie cây me có dễ sống không, nếu vỡ bầu có thể sống đuoc không và cách đánh và chăm sóc cây me thế nào?
Em xin chân thành cảm ơn các bác trước!

Phu Hai

Thành viên Mua Bán
Cây me nếu bể bầu thì tỷ lệ sống rất thấp nha bạn,đặt điểm cây me rất khó tính

bigbabol

Moderator
cây me là cây thân gỗ, vỏ dày, khả năng sống sau khi bứng là rất cao đối với cây non và giảm dần đối với cây già
thời gian bứng me mùa này là tốt nhất( tức là mùa sau tết), cây me bể bầu không sao cả, càng bể bầu sau này cây càng phát triển rễ mạnh
thời gian tái sinh rễ của cây me cũng như thời gian nảy chồi sau khi bứng là khá lâu, cá biệt có cây đến 12 tháng sau kghi bứng mới ra rễ và đâm chồi
với đặc điểm trên: yêu cầu giữ ẩm vừa đủ cho thân và chất trồng là yếu tố quan trọng nhất quyết định cây me sau khi bứng sẽ về đâu.......... về đâu em biết về đâu..............khi nhà đã bị giải tỏa, khi ngõ đã đào lô cốt kakakakaak
vậy nha bạn
đây là cây me mình mới bứng về và vừa trồng xong

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Các Bác cho em hỏi,Cây Me nếu làm dáng thác Đổ thì cây có hay bị bỏ ngọn ko?
Thanks!

tandat89

Thành viên tích cực
Các Bác cho em hỏi,Cây Me nếu làm dáng thác Đổ thì cây có hay bị bỏ ngọn ko?
Thanks!
cây me nếu làm thác đổ sẽ bị bỏ ngọn nếu đi quẹt trúng ngã dổ xuống là cây me bỏ ngọn:)):)):)):)):)):)):)):))

123zo

Thành viên
Bác Ngộ Sĩ cho em hoie cây me phôi như của bác giá khoảng bao nhiêu thì mua được?
Me hình như có nhiều loại, em nghe nói có me ăn được quả, có me dại, không biết loại nào có giá trị hơn?
Xin cảm ơn bác đã quan tâm chỉ bảo!

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Bác Ngộ Sĩ cho em hoie cây me phôi như của bác giá khoảng bao nhiêu thì mua được?
Me hình như có nhiều loại, em nghe nói có me ăn được quả, có me dại, không biết loại nào có giá trị hơn?
Xin cảm ơn bác đã quan tâm chỉ bảo!
Cây Me trên ko phải của mình nha bạn.Mà là của anh Bigbabol đó.
Me thì theo mình biết,có Me chua,me ngọt là Giống me Thái Lan thì phải.Thêm 1 loại nữa là me rừng.Còn về giá trị thì theo mình nghĩ,cây nào đẹp và có tuổi nghệ thuật càng lâu thì càng có giá.
Dưới là cây me của mình,gốc to bằng lon bia Hà nội.Ba mình mua giá 2,5 triệu.Mình định cho em nó thành cây dáng bay.Nhưng còn lo vụ Me bỏ ngọn khi làm dáng bay hoặc thác đổ nên chưa vật em nó xuống.

123zo

Thành viên
cảm ơn bác! cây me của bác là giống me gì vậy? cây này mà làm thác đổ thì hết ý bài thơ!

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
cảm ơn bác! cây me của bác là giống me gì vậy? cây này mà làm thác đổ thì hết ý bài thơ!
Cây này là cây me chua bạn ah.Nếu có trái thì trái của nó dùng để nấu canh chua đó:bz:bz:bz,Lá non của nó dùng chấm muối ăn cũng đã lắm:-SS

123zo

Thành viên
Cây này là cây me chua bạn ah.Nếu có trái thì trái của nó dùng để nấu canh chua đó:bz:bz:bz,Lá non của nó dùng chấm muối ăn cũng đã lắm:-SS
Vậy ạ!
em lạc hậu quá nên không được nhìnt hấy quả me bao giờ, có chỗ gọi bán cho em mấy cây me dại nhưng không biết có nên mua không vì em chưa thấy ai chơi me dại!
Bác nào biết xin chỉ giúp em với! nếu có hình minh họa thì càng tốt (về me dại)!

Người Rừng

Thành viên tích cực
Em cũng mới chơi cây me nhưng mấy cây me em lấy ở rừng về ( Me rừng ) không cần phải đánh bầu và có rất ít dễ nhưng sau khi trồng vào hộp xốp khoảng 2 tuần mập nó lên tua tủa, đến nay nó sống rất khỏe. Me này ăn quả nó chua lắm!

newcomer!!!

Moderator
Ai thích chơi lá thì chơi vì màu xanh lá me non ít có cây nào đẹp bằng (tui thấy vậy nha...). Vặt lá chừng khoảng 20 ngày sau lá nảy lá non, để ít nắng thì lá xanh nhạt, nắng lớn thì xanh đậm, nắng quá lớn như sa mạc Kalahari thì cây die nha các Bác.....

123zo

Thành viên
cảm ơn các bác đã quan tâm! vừa rồi em có đánh 9 cây me rừng về nhìn cũng tương đồi rất tiếc là đã giâm cát và che đậy kín nên không thể chụp ảnh lên , hy vọng sớm thấy mầm của nó! khi đó em sẽ post ảnh lên nhờ các bác tư vấn tạo giáng sau!
em rất mong tiếp tục nhận được những kinh nghiệm từ các bác!

maivinhhy

Quản lý mới
Cây me muốn tỷ lệ sống cao sau khi đánh thì nên gỡ bỏ hết đất bầu đi, khi về lại giang nắng kg cần để trong mát, tưới nước hàng ngày

maivinhhy

Quản lý mới
bác Tuấn dạo này hết cây rồi à hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
Anh đang làm lại vườn cho sạch đẹp hơn nên bận quá kg pots hình bán cây được.Vì nếu bán thì phải chụp hình, theo dõi việc bán hàng, đóng hàng, gửi hàng..... rất mất thời gian trong khi phải phục vụ mấy ông thợ bở cả hơi tai
Chắc qua tuần sau sẽ có N ah

mitcothu

Thành viên tích cực
Anh đang làm lại vườn cho sạch đẹp hơn nên bận quá kg pots hình bán cây được.Vì nếu bán thì phải chụp hình, theo dõi việc bán hàng, đóng hàng, gửi hàng..... rất mất thời gian trong khi phải phục vụ mấy ông thợ bở cả hơi tai
Chắc qua tuần sau sẽ có N ah
cây ls hôm trước lấy về vẫn chưa thấy mọc mầm, không biết liệu có sống k bác??