Vẽ phác thảo và hiện thực - PBS

phongbonsai1

Thành viên
Vẽ phác thảo tạo dáng cây là việc làm rất quan trọng nhưng ít người để ý , nó quyết định rất nhiều đến sự thành bại của sản phẩm. Phongbonsai hay có thói quen làm phác thảo trước khi tạo dáng đặc biệt là những cây ký đá . các bạn tham khảo một số bản phác thảo trong quá trình làm cây của Phongbonsai .

Bản phác thảo và cây hiện tại

Viên đá chuẩn bị là thao phác thảo

Giữa phác thảo và thể hiện có thể chênh nhau đúng 70% coi như thắng lợi

Sói Hoang

Quản lý mới
Trả lời: Vễ phác thảo và hiện thực - PBS

Nhìn hấp dẫn quá!
Chờ chú post hình tiếp ạ!

LinhChi4

Thành viên tích cực

Bác Phong đúng là người có óc sáng tạo.CHúc mừng bác có những cây kí đá đẹp.Hy vọng đựoc gặp bác và được bác truyền đạt một số kinh nghiệm trong việc hí đá cho cây.CHúc bác mạnh khỏe , ngày càng có nhiểu tác phẩm đẹp

dungvan

Moderator

Vụ này thì đúng là sở trường và chuyên môn của bác rồi.
Cảm ơn bác đã chia sẻ.
PS: Bác cũng thức khuya vậy à?

thaobinh

Thành viên
Cảm ơn anh! bài viết rất hữu ích, cách làm chuyên nghiệp.hy vọng được học hỏi trực tiếp tại vườn Anh

Mèo Hoang

Thành viên tích cực
Đúng sở trường và phong cách độc đảo của bác Phong rồi. Chờ bác chia sẻ tiếp.

haohuynhde

Thành viên tích cực
A phong khéo tay quá, tác phẩm ký đá của anh thật đẹp, e rất mong có dịp được sở hữu một tác phẩm của a Phong.

Kihieulam

Thành viên tích cực
Cảm ơn chú Phong rất nhiều, những kinh nghiệm rất hay của chú rất có ích cho các cháu và anh em trong quá trình tạo tác bonsai!

X.style

Thành viên tích cực
Cảm ơn chú Phong đã chia sẻ ạ. Cây Sung của cháu nhờ chú phác thảo giúp. Chú đã vẽ chưa ạ?

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Vẽ phác thảo tạo dáng cây là việc làm rất quan trọng nhưng ít người để ý , nó quyết định rất nhiều đến sự thành bại của sản phẩm. Phongbonsai hay có thói quen làm phác thảo trước khi tạo dáng đặc biệt là những cây ký đá . các bạn tham khảo một số bản phác thảo trong quá trình làm cây của Phongbonsai .

Giữa phác thảo và thể hiện có thể chênh nhau đúng 70% coi như thắng lợi
Cháu nghĩ phác thảo phải dựa vào cốt phôi chứ chú?
Chú có quá lời ko khi nói rằng phác thảo trứơc khi ký đá ạ? bởi theo quan sát thì những cây giống cây trong hình là lấy rễ làm thân. và đường chạy của rễ thì tất nhiên là đẹp và tự nhiên hơn nhiều so với cách con người tác động. Vậy chú ko chọn và dựa theo tự nhiên sao?
Vậy chú làm cách nào để biết khi dưới đất cái rễ đó nó có chui đúng định hướng hay ko? tất nhiên là phần sắp rễ cũng là một công đoạn ko thể thiếu trong quá trình làm cây ký đá phải ko chú?
Một điều mà tất cả các vườn ươm cây đều gặp phải đó là sỗ lượng cây phôi rất nhiều nhưng chọn lọc đc cây phôi đẹp, giá trị cao là rất thấp.
Có thể đây là chìa khóa mở ra cánh cửa thành công của bà con làm vườn ươm, nên cháu hỏi có phần hơi cắc cớ, mong chú giải đáp băn khoăn của cháu, cũng mong từ lời giải đáp đó sẽ có ích đối với bà con làm vườn kiểu đại trà hiện nay

Cảm ơn và chúc chú sức khỏe thành công hơn nữa !

phongbonsai1

Thành viên
Trả lời: Re: Vẽ phác thảo và hiện thực - PBS

Cháu nghĩ phác thảo phải dựa vào cốt phôi chứ chú?
Chú có quá lời ko khi nói rằng phác thảo trứơc khi ký đá ạ? bởi theo quan sát thì những cây giống cây trong hình là lấy rễ làm thân. và đường chạy của rễ thì tất nhiên là đẹp và tự nhiên hơn nhiều so với cách con người tác động. Vậy chú ko chọn và dựa theo tự nhiên sao?
Vậy chú làm cách nào để biết khi dưới đất cái rễ đó nó có chui đúng định hướng hay ko? tất nhiên là phần sắp rễ cũng là một công đoạn ko thể thiếu trong quá trình làm cây ký đá phải ko chú?
Một điều mà tất cả các vườn ươm cây đều gặp phải đó là sỗ lượng cây phôi rất nhiều nhưng chọn lọc đc cây phôi đẹp, giá trị cao là rất thấp.
Có thể đây là chìa khóa mở ra cánh cửa thành công của bà con làm vườn ươm, nên cháu hỏi có phần hơi cắc cớ, mong chú giải đáp băn khoăn của cháu, cũng mong từ lời giải đáp đó sẽ có ích đối với bà con làm vườn kiểu đại trà hiện nay

Cảm ơn và chúc chú sức khỏe thành công hơn nữa !
Câu hỏi bạn đặt ra thật hay và chắc cũng là thắc mắc của nhiều người . PBS nói để bạn rõ
1 - Mình ký đá khi thân cây bắng ngón tay nên uốn theo phác thảo là điều hoàn toàn làm được ( giống 90%).
2 - Toàn bộ đường chạy chính của rễ trên đá là do sự sắp đặt của con người chứ không phải thiên tạo như bạn nghĩ . Cái khó là nhân tạo nhưng người xem vẫn có cảm giác tự nhiên . để cho giống tự nhiên đòi hỏi người làm phải có kinh nghiệm nếu không đường đi của nó sẽ rất giống nhau và đơn điệu. (PBS sẽ đăng phần 2 - Một số kinh nghiệm làm đá của PBS trong thời gian tới lúc đó bạn sẽ hiểu rõ hơn)
3 - Trong các vườn ươm như bạn nói tỷ lệ phôi đẹp rất thấp .đến vườn PBS có thể bạn sẽ thay đổi nhận định trên .

ngockien

Super Moderator
Những tác phẩm của anh rất quấn hút và đẹp đẽ,qua bài viết này càng thấu hiểu công sức và tâm huyết của anh dành cho mỗi tác phẩm thật công phu và tỉ mẩn.

Đã từ lâu anh em trên diễn đàn rất mong muốn được học hỏi phương pháp,kỹ thuật kÍ đá theo phong cách này của anh,khi nào có dịp thuận lợi anh bố trí một buổi chia sẻ cùng anh em nhé.Xin cảm ơn anh trước :D

duyhn87

Thành viên
chú PBS ơi có dịp xuống NĐ ghé vườn chú học hỏi kn nhờ chú chỉ bảo cháu ở PHỦ LÝ.

phongbonsai1

Thành viên
Những tác phẩm của anh rất quấn hút và đẹp đẽ,qua bài viết này càng thấu hiểu công sức và tâm huyết của anh dành cho mỗi tác phẩm thật công phu và tỉ mẩn.

Đã từ lâu anh em trên diễn đàn rất mong muốn được học hỏi phương pháp,kỹ thuật kÍ đá theo phong cách này của anh,khi nào có dịp thuận lợi anh bố trí một buổi chia sẻ cùng anh em nhé.Xin cảm ơn anh trước :D
Hôm nào rảnh em rủ Vũ đi cùng xuống anh chơi . alo trước 1 ngày bởi dạo này anh hay đi giao lưu các nơi.