vườn hoang - lengoctan

newcomer!!!

Moderator
Trả lời: cùm rụm 3 thân mời các bạn ném đá

Hình cuối cùng nhìn rất có hồn, cái sẹo đó lành mau không A ?

3 cây từ khoảng 7 thân chung 1 gốc cắt ra.chọn được 3 thân này.mình đang nuôi.tay cành định hình rồi chỉ nuôi cho to.và ngọn nữa.
thân giữa bị mục 1/2 thân về bên phải ảnh cuối.mình lột thêm và cắt cho phù hợp.
thân bên trái cũng bị lũa nhưng ít hơn.
cây này mình làm không theo cành này,cành kia.....mà chỉ làm sao cho tổng thể,càng nhiều người cảm thấy đẹp,càng tốt.
gốc này vì là bụi,rất to khoảng 20 năm tuổi.vì ở kế nhà nên có thể khẳng định vậy.

bigbabol

Moderator

uổng quá vậy tân, để 7 thân không chừng rất đẹp

lydainghia

Thành viên tích cực

Em hỏi cái các anh ơi, cùm rụm này có phải là bùm sụm (mà người ta thường gọi) không? hay là trà phúc kiến đó?

bigbabol

Moderator

Em hỏi cái các anh ơi, cùm rụm này có phải là bùm sụm (mà người ta thường gọi) không? hay là trà phúc kiến đó?
chính xác đó Nghĩa, cây bên Trung Quốc đem về người ta gọi là trà phúc kiến, anh thấy có khác gì đâu chẳng qua là kêu vậy cho dễ bán, ở mình thì có loại mắt thưa, loại mắt nhặt và có khác chút ít về màu da nhưng nói chung tất cả đều là bùm sụm, lá của nó rất ăn đèn, buổi tối nhìn rất đẹp dưới ánh đèn.khi cúp điện lá nó có màu đen:D

để nguyên thì cực rối anh Tuấn.em nghĩ nát óc các phương án rồi.nên lúc đó em nghĩ đây là phương án khả thi nhất.

ngọa Tùng mini.

trưa nay đảo vài vòng gần nhà xem cây.mua được em này.
.làm xong các bác cho ý kiến nha.
ai rành về chăm ngọa Tùng,đặc tính ...tham gia ý kiến lun.vì mình tính rước 1 em khoảng cổ tay người lớn mà chưa rõ nên cắt như nào cho cây khỏi die.sẽ up hình lên sau.
còn đây là em nó,bị vứt lăn lóc bên bờ rào thấy tội tội mang về tắm rửa rồi trình các bác ném đá.chưa chuẩn bị cho em nó cái chậu nên nhìn không cân xứng.
mặt chính

Trả lời: ngọa Tùng mini.

thanks bác.đó cũng là 1 ý tưởng. để em kiếm vài cây nữa về làm thử.
hàng này giá bèo khoảng vài chục k 1 em ah.

vietanhmpt

Thành viên tích cực

Ý tưởng của anh tân rất hay cây này nhỏ nhưng cũng dễ làm. Anh nên lắc 1 đường cho thân đỡ đơ.

thân tuy nhỏ nhưng cây già lắm rồi bạn.mình thì không có kinh nghiệm chẻ Tùng hay Bổ Tùng để vặn.:D

natureini

Thành viên

Có lẽ là cành chiết, đoạn cành được cắt để lấy mầm phải ngắn hơn mới đẹp.

bonsaithuduc

Thành viên Mua Bán

Dáng khá đẹp, làm vệ sinh gọn gàng, tỉa bớt nhánh cho thoáng, cắt rễ mỏng lại dưỡng trong mát 1 tuần rồii ra lại nắng. Rồi bứt đọt cho tàng búp lại. Chịu nắng gió nhiều.
Chơi em này thì đẹp nhất nhưng cũng cực nhất.

Trang đỏ hoành 70

các bác vào góp ý cho em nhé.
hihi 3 thân thân to 30cm hoành.2 thân nhỏ mỗi thân 20cm hoành "cộng" lại vị chi là 70cm hoành nha anh em.hihi

bây giờ nan giải là làm sao kéo thân nghiêng lên trên với 2 thân kia các bác.đang có vài phương án,các bác cho em ý kiến nhé.
đế khá.em mới cắt lại còn chờ mầm nữa.thân nghiêng không thể tách ra dc nha các bác.nếu dc em đã làm 1 cây bay và 1 cây song thụ rồi.
em nó đây.
tính lấy mặt này là mặt trước.anh ko rõ các bác thông cảm nhé.

cận cảnh gốc

mặt khác của em nó.

bác nào phác thảo giùm em nha.
thanks mọi người.

Trả lời: Trang đỏ hoành 70

chắc vậy.mình sẽ phải đẩy 2 thân gần nhau ra và kéo thân nghiêng lên nữa.theo mình là vậy
trời ơi chờ cho chi cành tương thích với thân chắc râu dài qua rốn quá.hihi
nhưng vẫn còn trẻ,còn chờ dc.:D

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực

các bác vào góp ý cho em nhé.
hihi 3 thân thân to 30cm hoành.2 thân nhỏ mỗi thân 20cm hoành "cộng" lại vị chi là 70cm hoành nha anh em.hihi

bây giờ nan giải là làm sao kéo thân nghiêng lên trên với 2 thân kia các bác.đang có vài phương án,các bác cho em ý kiến nhé.
đế khá.em mới cắt lại còn chờ mầm nữa.thân nghiêng không thể tách ra dc nha các bác.nếu dc em đã làm 1 cây bay và 1 cây song thụ rồi.
em nó đây.
tính lấy mặt này là mặt trước.anh ko rõ các bác thông cảm nhé.

cận cảnh gốc

mặt khác của em nó.

bác nào phác thảo giùm em nha.
thanks mọi người.
Tham khảo dáng Quần thụ Tam sơn đi Bác Tân ơi.
Chỉ có điều thân ngoài cũng bên tay phải ở hình 1 mà là thân ở giữa thì tuyệt.^:)^

phongvubh

Thành viên

Kính bác Tân, nếu bác thực sự muốn cây này thành phẩm và trở thành tác phẩm bất hủ, có 2 cách bác tùy chọn.
1.Theo thiển ý của em, nên tách gốc và đảo vị trí như bác Ngộ Sĩ gợi ý. Cây trang có thể ghép thân và liền da rất tốt sau một thời gian ngắn hơn các cây khác. Cần thiết thì cắt rễ lại luôn, rễ sẽ mọc lại và nu lên rất đẹp sau thời gian tương đối.
2. Cắt thấp cây lớn bên ngòai xuống và nuôi như hình hoặc biến tấu đôi chút, nhưng cách này tác phẩm hoàn chỉnh không đẹp vì 3 thân không cân đối về tổng thể.
Có gì không hiểu mời bác ghé vườn em chơi, giao lưu sẽ rõ...