Vườn Dst1079 Cây và Gỗ

BONSAI_DOMI

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Vườn Dst1079 Cây và Gỗ

Đang đi lang thang, chờ khai thác đây :D
Nam Đông, T.T.Huế

==================================
Mới một số có lõi, khai thác đây

Mình có cục nu hương này đường kính 110 cao 65 nu toàn phần ,tính quay bình nhưng nhiều bình quá nên tính làm đôn để cây lớn bạn góp ý dùm mình thấy có hơp lý ko dst1079 ?
.cám ơn

Dst1079

Thành viên tích cực
Mơ ước khi về hưu có được cái tấm gỗ Cẩm nguyên miếng thế này để ngồi uống trà ngắm cây cho thỏa niềm đam mê :D

Tại thấy bác Kim khi Tai bảo "đã đam mê không có gì khó cả"

Dst1079

Thành viên tích cực
Thôi trước mắt cứ chơi mấy em be bé cho thỏa đam mê cái đã. Tranh thủ làm thêm mấy tấm tùng Du Sam nữa chứ đọc trên google thì thấy cũng sắp tuyệt chủng rồi

Dst1079

Thành viên tích cực
Vân cũng đẹp đấy chứ, chắc cũng anh em nhà thông nước( thủy tùng) :D

Lá Tùng du sam cũng giống

Người ta gọi cây gỗ Du Sam bằng nhiều cái tên khác nhau nhu du sam đá vôi, Ngô Tùng, Thông Dầu, Tô Hạp đá vôi hay Mạy Kinh.
Gỗ Du sam là cây thân gỗ lớn có thề cao 40-50m, thường mọc trên núi đá vôi có độ cao khoảng 200m – 1000m, cây gỗ Du Sam là loại cây bản địa của Trung Quốc, Đài Loan, tuy nhiên loại cây này cũng phân bố tại Việt Nam chủ yếu ở Hạ Lang (Cao Bằng) và Khu bảo tồn thiên nhiên Kim Hỷ (Bắc Cạn), nhưng với số lượng cá thể rất hạn chế và phân tán.
Đặc Điểm và công dụng của gỗ Du Sam
Gỗ Du Sam là loại gỗ tại Việt Nam được xếp vào nhóm IA, gỗ Du Sam mềm, thớ mịn, màu vàng nhạt và có hương thơm đặc trưng, gỗ Du Sam hiện nay tại Việt Nam còn rất ít cá thể đang được xếp vào nhóm cây gỗ trong tình trạng đe dọa tuyệt chủng.

BONSAI_DOMI

Thành viên
Vân cũng đẹp đấy chứ, chắc cũng anh em nhà thông nước( thủy tùng) :D

Lá Tùng du sam cũng giống

Người ta gọi cây gỗ Du Sam bằng nhiều cái tên khác nhau nhu du sam đá vôi, Ngô Tùng, Thông Dầu, Tô Hạp đá vôi hay Mạy Kinh.
Gỗ Du sam là cây thân gỗ lớn có thề cao 40-50m, thường mọc trên núi đá vôi có độ cao khoảng 200m – 1000m, cây gỗ Du Sam là loại cây bản địa của Trung Quốc, Đài Loan, tuy nhiên loại cây này cũng phân bố tại Việt Nam chủ yếu ở Hạ Lang (Cao Bằng) và Khu bảo tồn thiên nhiên Kim Hỷ (Bắc Cạn), nhưng với số lượng cá thể rất hạn chế và phân tán.
Đặc Điểm và công dụng của gỗ Du Sam
Gỗ Du Sam là loại gỗ tại Việt Nam được xếp vào nhóm IA, gỗ Du Sam mềm, thớ mịn, màu vàng nhạt và có hương thơm đặc trưng, gỗ Du Sam hiện nay tại Việt Nam còn rất ít cá thể đang được xếp vào nhóm cây gỗ trong tình trạng đe dọa tuyệt chủng.
Bạn sưu tập gỗ cũng khá lắm , có dịp ra đó ghé bác chơi , cây du sam này làm bonsai chắc đẹp lắm .

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Du sam có du sam núi đất mọc đầy ở Mộc Châu và rất nhiều nơi, và du sam núi đá. Du sam thì còn đầy hơn cả pơ mu. Còn thông dầu hay còn gọi là Sa mộc Quế Phong, Quỳ Châu ( nơi thứ hai có là Tây Côn Lĩnh nơi các bác khai thác ngọc am) mới là gỗ quý nhé . Gọi là độc trong dòng lá kim phải là Hoàng Đàn Hữu Liên đã tuyệt chủng trong tự nhiên, Hoàng đàn vàng Quản bạ (nhà có cục cho ô e đi đục tượng rồi). Còn du sam, bách xanh thường thôi ( chém tý)

Dst1079

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Vườn Dst1079 Cây và Gỗ

Du sam có du sam núi đất mọc đầy ở Mộc Châu và rất nhiều nơi, và du sam núi đá. Du sam thì còn đầy hơn cả pơ mu. Còn thông dầu hay còn gọi là Sa mộc Quế Phong, Quỳ Châu ( nơi thứ hai có là Tây Côn Lĩnh nơi các bác khai thác ngọc am) mới là gỗ quý nhé . Gọi là độc trong dòng lá kim phải là Hoàng Đàn Hữu Liên đã tuyệt chủng trong tự nhiên, Hoàng đàn vàng Quản bạ (nhà có cục cho ô e đi đục tượng rồi). Còn du sam, bách xanh thường thôi ( chém tý)
Kết quả điều tra của Tiến sĩ Nguyễn Tiến Hiệp giai đoạn 2000 – 2004 khu vực Kim Hỷ cho thấy có khoảng trên 100 cá thể Du sam núi trưởng thành. Tuy nhiên đến năm 2008 nhóm nghiên cứu đã điều tra và phát hiện cả khu vực chỉ còn lại 7 cá thể Du sam trưởng thành, những cá thể này mọc rải rác trên các đỉnh núi đá tương đối hiểm trở có độ cao khoảng 700 – 1000m, sinh trưởng của loài ở mức độ trung bình. Cả 7 cá thể Du sam phân bố tương đối tập trung ở vùng trung tâm của Khu bảo tồn.

Cuối năm 2009 nhóm nghiên cứu điều tra bổ sung và phát hiện trong 7 cá thể trưởng thành đã có 2 cá thể bị chặt hạ, chỉ còn lại 5 cá thể sống sót. Tuy nhiên nhóm nghiên cứu cũng phát hiện thêm 1 cá thể trưởng thành ở đỉnh Khuẩy Tả, nâng tổng số cá thể Du sam còn sống sót tại khu vực lên 6 cá thể. Trong 6 cá thể chỉ phát hiện có 1 cá thể ra nón cái
He he...Dst đọc ở đây
http://www.thiennhien.net/2011/08/22/can-bao-ton-va-phat-trien-cay-dac-huu-du-sam/
Bạn sưu tập gỗ cũng khá lắm , có dịp ra đó ghé bác chơi , cây du sam này làm bonsai chắc đẹp lắm .
Vâng em cũng thấy lá của nó rất đẹp, nhưng không biết nuôi trong chậu có được không nữa

Gọi là độc trong dòng lá kim phải là Hoàng Đàn Hữu Liên đã tuyệt chủng trong tự nhiên, Hoàng đàn vàng Quản bạ
Hoàng đàn thì không phải bàn rồi bác ạ, nó là danh mộc rồi. Em chưa có mẩu nào cả, tại nó đắt quá :D bác DOMI may ra mới chơi được :D
Giá của nó chắc chỉ sau Trầm và Kì Nam thôi

Dst1079

Thành viên tích cực
Mấy khúc Du Sam này thấy chú em bảo cất lâu rồi, nay đói quá xẻ ra bán. Em vào xem muộn có 1 bác ở Hà nội lấy 5 tấm. Còn lại 10 tấm em lấy hết. Gỗ của nó thì đúng là không quý, nhưng hiếm :D :D
Bách xanh, bách vàng em cũng chơi nhưng chỉ chơi nu của nó thôi

Dst1079

Thành viên tích cực
Dst đang nhờ chú em ở Cao Bằng tìm cho cục bách vàng khủng tí, nhưng chưa có, hôm trước thấy gửi cục này cũng khá to nhưng không thích (vì nó chỉ là dạng u chun thôi chứ không phải nu)

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Tiến Hiệp bình thường thui bác ạ, nhờ mấy ô e tìm ra loài lan hài gọi là hiepii, mấy ông này toàn sai sinh viên đi điều tra có bao giờ đến tận nơi đâu. Trước ô này cũng đếm thông đỏ ở Hòa Bình kêu còn 3 cây, hóa ra đúng chỗ đến có 3 cây còn núi xung quanh không đếm hết. Mấy ô sinh viên lên đếm tý cho song bài về nộp thầy. Còn Hoàng đàn Hữu liên cho bác xem quả tượng nhé.

Dst1079

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Vườn Dst1079 Cây và Gỗ

Tiến Hiệp bình thường thui bác ạ, nhờ mấy ô e tìm ra loài lan hài gọi là hiepii, mấy ông này toàn sai sinh viên đi điều tra có bao giờ đến tận nơi đâu. Trước ô này cũng đếm thông đỏ ở Hòa Bình kêu còn 3 cây, hóa ra đúng chỗ đến có 3 cây còn núi xung quanh không đếm hết. Mấy ô sinh viên lên đếm tý cho song bài về nộp thầy. Còn Hoàng đàn Hữu liên cho bác xem quả tượng nhé.

Tượng Hoàng đàn của bác đẹp quá, tuyết lên trắng xóa:D

Dst1079

Thành viên tích cực
Giờ đang ưu tiên chơi những loại chưa "hot" giá mềm cái đã. Những loại hiếm và "hot" rồi thì mua sau cũng được vì giá của nó đã quá cao và khó cao hơn nhiều được nữa (với suy nghĩ mình không mua được to thì mua nhỏ chơi cho có thôi)
Mà VN mình các loại gỗ cũng chỉ còn ít lắm, Keo Tràm thì vẫn còn nhiều thôi :D:D

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Vườn Dst1079 Cây và Gỗ

Tượng Hoàng đàn của bác đẹp quá, tuyết lên trắng xóa:D
Hoàng đàn cho hộp lên đầy tuyết, quả này rễ tự nhiên 20 năm để ngoài vậy cho vào hộp tuyết đầy, hoàng đàn trồng mới giờ bé bằng quả trứng tuyết tươi nói làm gì, bác nhìn đế xem có phải pơ mu không. Với lại mua lúc đó chưa tuyệt chủng nên giá bình thường thôi. Cho bác xem luôn cây sống đang trồng ở nhà.

Dst1079

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Vườn Dst1079 Cây và Gỗ

Hoàng đàn cho hộp lên đầy tuyết, quả này rễ tự nhiên 20 năm để ngoài vậy cho vào hộp tuyết đầy, hoàng đàn trồng mới giờ bé bằng quả trứng tuyết tươi nói làm gì, bác nhìn đế xem có phải pơ mu không. Với lại mua lúc đó chưa tuyệt chủng nên giá bình thường thôi. Cho bác xem luôn cây sống đang trồng ở nhà.
Bác bảo Du Sam nhiều sao không tìm 1 cây để chơi Bs luôn, em thấy lá cây Du Sam đẹp

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Vườn Dst1079 Cây và Gỗ

Bác bảo Du Sam nhiều sao không tìm 1 cây để chơi Bs luôn, em thấy lá cây Du Sam đẹp
Mình đã trồng rồi nhưng cây núi cao teo dần, còn Hoàng đàn ở Lạng sơn cao độ khoảng mấy trăm mét dễ thích nghi hơn. Trước ô e lấy về đã bán cho Kim Khí Tài mấy cây không biết còn sống không.

Dst1079

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Vườn Dst1079 Cây và Gỗ

Mình đã trồng rồi nhưng cây núi cao teo dần, còn Hoàng đàn ở Lạng sơn cao độ khoảng mấy trăm mét dễ thích nghi hơn. Trước ô e lấy về đã bán cho Kim Khí Tài mấy cây không biết còn sống không.
Thế thì giống Thông đỏ rồi, hồi trước em có trồng một cây. Èo uột được vài năm rồi chết

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Vườn Dst1079 Cây và Gỗ

Thế thì giống Thông đỏ rồi, hồi trước em có trồng một cây. Èo uột được vài năm rồi chết
Mệt nhỉ, sách đây.

Đây du sam đây.

Dst1079

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Trả lời: Re: Vườn Dst1079 Cây và Gỗ

Mệt nhỉ, sách đây.

Đây du sam đây.

Sách này của ông nào mà thấy sai bét ra: nhóm gỗ cũng sai; chiều cao đường kính cũng sai hết cả thế bác
Mệt nhỉ, sách đây.

Đây du sam đây.

Sách này của ông nào mà thấy sai bét ra: nhóm gỗ cũng sai; chiều cao đường kính cũng sai hết cả thế bác
Bác không tin cứ và gu gồ gõ từ "gỗ du sam" sẽ ra rất nhiều nguồn để so sánh ngay

Dst1079

Thành viên tích cực
Hoặc bác vào gu gồ đánh chữ "danh sách gỗ nhóm 1" cũng sẽ thấy sách này viết tầm bậy rồi