Vườn của Thanhc

thanhc

Thành viên
Xin chào tất cả các anh em trong diễn đàn.Tôi là thành viên mới, mới chơi bonsai khoảng 1 năm, có một số cây post lên nhờ anh em hướng dẫn giùm cách chăm sóc(cách bón phân, nước và cách ghép Mai chiếu thủy).Cây Sam cứ ra đọt là bị thui(khô đọt),Mai chiếu thủy thì lá bị hơi vàng, không được xanh mướt, nhờ anh em giúp đỡ.Xin cảm ơn.

Cây Sam trái

Mai chiếu thủy

Mai chiếu thủy

Cây ổi lá trung ngọn không vừa, ý mới cắt lại, nhờ anh em hướng dẫn tạo ngọn mới (Nếu có thể được xin vẻ giúp dùm. cảm ơn anh em nhiều!)

Còn cây Ổi lá nhỏ này tui tính cắt ngay dấu ghạch hoặc cắt hết chừa 1 cành treo. xin anh em góp ý dùm (cay này cái ngọn cũng có vấn đề)

Còn cây mai chiếu thủy không biết ghép chổ nào (tại vì chưa biết cách tạo dáng) xin cho hỏi anh em chi khoảng cở nào thì ghép là hợp lý nhất.

xin cảm ơn tất cả các anh em!

giangsuphong1988

Thành viên tích cực
cây của anh nhìn đẹp và chất lượng quá! cây mai chiếu thủy có hiện tượng vàng lá có thể do anh trồng chậu quá to gây ra hiện tựong thừa nước, em cũng hay bị lỗi như vậy, hi! sam núi của em đôi khi cũng bị hiện tượng như vậy mong anh em chỉ dùm!

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Cây mai chiếu thủy hình cuối cùng không cần ghép đâu nhen bạn, cứ để lá lớn chơi cũng đẹp. Bạn chụp thêm hình ở vài góc khác thì anh em mới tư vấn cho bạn chọn cành được nhen.

thanhc

Thành viên
Cây mai chiếu thủy hình cuối cùng không cần ghép đâu nhen bạn, cứ để lá lớn chơi cũng đẹp. Bạn chụp thêm hình ở vài góc khác thì anh em mới tư vấn cho bạn chọn cành được nhen.
Cám ơn anh ngày mai em sẽ chụp thêm mấy hình........ý em nói ghép là ghép cành ra không đúng chỗ :)

culanluasg

Super Moderator
Xin chào tất cả các anh em trong diễn đàn.Tôi là thành viên mới, mới chơi bonsai khoảng 1 năm, có một số cây post lên nhờ anh em hướng dẫn giùm cách chăm sóc(cách bón phân, nước và cách ghép Mai chiếu thủy).Cây Sam cứ ra đọt là bị thui(khô đọt),Mai chiếu thủy thì lá bị hơi vàng, không được xanh mướt, nhờ anh em giúp đỡ.Xin cảm ơn.

Cây Sam trái

Mai chiếu thủy

Mai chiếu thủy

Cây ổi lá trung ngọn không vừa, ý mới cắt lại, nhờ anh em hướng dẫn tạo ngọn mới (Nếu có thể được xin vẻ giúp dùm. cảm ơn anh em nhiều!)

Còn cây Ổi lá nhỏ này tui tính cắt ngay dấu ghạch hoặc cắt hết chừa 1 cành treo. xin anh em góp ý dùm (cay này cái ngọn cũng có vấn đề)

Còn cây mai chiếu thủy không biết ghép chổ nào (tại vì chưa biết cách tạo dáng) xin cho hỏi anh em chi khoảng cở nào thì ghép là hợp lý nhất.

xin cảm ơn tất cả các anh em!
Khu vườn to quá ,giống khu vườn ở Trà Nóc mà mình từng viếng thăm ghê,chẳng hay bạn thanhc ngụ ở nơi nao ???

bonhuen0.1

Thành viên tích cực
hàng khủng không ah. mình chỉ muốn có những cây như vậy để làm mà tìm mỏi mắt ko ra đó.

thanhc

Thành viên
hàng khủng không ah. mình chỉ muốn có những cây như vậy để làm mà tìm mỏi mắt ko ra đó.
chào bạn thật sự tôi rât may mắn, không có thời gian săn cây dâu ,dó là thành quả sau nhũng chuyến công tãc

vinhson1204

Thành viên tích cực
Cây đẹp, hàng tương lai không nhé a Thanh ! Máy tính ở nhà bị hư giờ tới công ty mới vào thăm vườn a được:)

thanhc

Thành viên
Cây đẹp, hàng tương lai không nhé a Thanh ! Máy tính ở nhà bị hư giờ tới công ty mới vào thăm vườn a được:)
cảm ơn em đã chia sẻ,anh mới chơi mai chiếu thủy nên không rành lắm... vì vậy post lên nhờ ae hướng dẫn giúp

nguyenhauck

Thành viên mới
mình thấy cây của bạn có triển vọng đấy. Mình cũng mới choi cây nên không biết góp ý như thế nào cả. Chúc bạn thành công