Vườn của Sanhloc (số 0 rất tròn)

sanhloc

Thành viên
Kính chào ACE diễn đàn.

Thân chào các ACE mà SL đã từng gặp mặt,

Trước tiên, SL xin gởi lời chân thành cám ơn đến các ACE trong Ban Sáng Lập và Điều Hành của trang nhà caycanhvietnam.com đã tạo một sân chơi lành mạnh và bổ ích, không những về nghệ thuật mà còn mang cái tình gắn bó mà vô tình hay hữu ý mọi người đều nhìn nhận rõ ràng.

Trên tinh thần "nhà nhà chơi cây người người chơi cây", nên nhà em mới mạnh dạn lập vườn, trước là học hỏi sau cũng học hỏi với tinh thần cầu thị và không dấu dốt, chủ yếu là chơi cây theo sơ thích.
Khởi đầu từ các cuộc gặp mặt, sau đó đắn đo suy tư trằn trọc, trở mình cuối cùng mới mạnh dạn lập khu vườn be bé, hy vọng ACE giúp đỡ SL, ai biết được "rồi giây phút kì diệu" nào đó thay đổi cuộc đời SL không chừng.

Hy vọng vườn của Sanhloc được sự lưu tâm thăm viếng của các ACE cùng với sự chỉ bảo của tất cả.

Trân trọng,

Sanhloc

huongdongconoi

Thành viên tích cực
Chúc mừng Vườn Của Sanhloc ( Cường ) Trình làng cùng ace dd. Cố lên Cường nhé! mạnh dạn sô hàng lên nha.=D>=D>=D>

vào vườn không có cây thì nghe nhạc nhậu lai rai cũng tốt
chủ nhà ơi ơi...........? xin bác cho tớ 2 chai nếp than , một con gà luộc và một ẻm chân dài
cám ơn bác

sanhloc

Thành viên
sao anh không post vài cây lên mọi người chiêm ngưỡng.vườn không cây ai mà xem
Hic hic, thì mới có viết lời phi đao à phi lộ mà, từ từ phai mì mới nhừ. Đưa lên anh em sẽ cười ngất ngây con gà tây cho mà xem.
Chúc mừng Vườn Của Sanhloc ( Cường ) Trình làng cùng ace dd. Cố lên Cường nhé! mạnh dạn sô hàng lên nha.
Anh yên tâm, từ nhỏ ăn chửi thường xuyên nên chịu đựng được, khà khà ;)
Ngày mai và mốt em chụp sơ bộ rồi đưa lên. (bị gì đang công tác xa nhà, hic hic)

vuacaycanh

Thành viên tích cực
_ Chào mừng em đến với diễn đàn.

_ Cây thì anh Vinh là số 1, còn nhậu thì anh đang tranh chung kết, hỏi Long Hải - BR.VT chỗ nào có rượu ngon thì hỏi anh.

sanhloc

Thành viên
_ Chào mừng em đến với diễn đàn.

_ Cây thì anh Vinh là số 1, còn nhậu thì anh đang tranh chung kết, hỏi Long Hải - BR.VT chỗ nào có rượu ngon thì hỏi anh.
Hì hì, Bánh Canh Bà Rịa thì em có xơi rồi, rượu nếp xanh Vũng Tàu thì có nghe chứ chưa thử, ăn thì em khỏe chứ uống thì thua, bị tàn phế vó công rồi (lũng 1 lỗ hoành cỡ 1cm, đang ươm vườn nghệ, he he)

sanhloc

Thành viên
Mở đầu bằng một sự tiếc nuối, hic hic trong khi chờ đợi những cây này lượng axit trong dạ dày tăng vọt gấp bốn lần, lần đầu tiên hiểu được vì sao mà mọi người mê cây đến vậy.
Cây Sanh này đang chết thân từ từ và chết tận rễ, cây này là bài học cho sanh lộc về chất trồng , do hồi đó chơi toàn đất phù sa nên bị khắt mặt, kết quả tuột nhựa và đai.

Cây Lộc Vừng này là bài học về ủ cây, hồi đó hì hục đi bứng về để ủ cát, ai ngờ bị úng nước rể, chết luôn.

Cây này chắc có AE người biết người không, Sl giới thiệu vậy, chỗ SL gọi là Sen Cây, trong sách vở gọi là Ngô Đồng, hồi đó ấn tượng cái kiểu "một chiếc lá rụng cũng sang thu, hay chăng là :
Ngàn hoa đua nở giữa trời xuân
Vẫn thấy ghen tuông với ngô đồng​
Cũng may còn 2 cây dự phòng, cái này cho SL bài học về tỉ lệ trồng cây vào đất.

Cây Gáo này trong một lần đi câu cá, Sl thấy ấn tượng quá nên bứng về ai ngờ đâu rằng có lỗi với thiên nhiên công với 1 bài học về độ ẩm cho cây.

haokiet

Thành viên
hi ban còn cay nao thất bại nửa không bạn đăng tiếp nha. gì minh đang muốn học nhửng thất bại từ người khác để ghét cho minh hihihihi. để sau nay mình khổi thất bại.hihi
chúc bạn vui

sanhloc

Thành viên
Theo yêu cầu của độc giả.
Đây là cây khế của chiến hữu cho, cũng hì hục bứng về, qua 3 tháng quân trường (không che đậy vì mùa mưa, ai ngờ xém chết) giờ mới nhú mầm.
Nhà em bứng cây khế này vì một phân công tác xa nhà để khây khỏa "quê hương là chùm khế ngọt". Mí lại chơi trước cơ quan theo tâm linh là "ăn khế trả vàng" hì hì.
Đây cụ khế cả trăm năm tuổi giới thiệu cùng anh em :
Chanh chua thì khế cũng chua.
Lấy chồng cây cảnh là vua trên đời.​

Chờ những hơn 3 tháng mới đâm chồi , dù rằng nhà em chơi thuốc nhử rể ròng rã chừng đó thời gian, cuối cùng trời không phụ lòng người, có điều trả giả bằng việc chết thân trên.

Còn đây là cây sung, cũng che nhưng che ẩu cộng với không xử lý vết thương nên cũng chết thân trên.

Còn đây "mò cua" (hình như sách vở gọi là chuông vàng), em ấn tượng cây này vì một phần sức sống mãnh liệt (nơi nắng cháy da người mà cây này vẫn xanh một cách kì lạ) với lại loài hoa này em cũng rất thích, hoa giống như "quỳnh anh" có điều nhỏ hơn, lá thì khỏi nói dài mà xanh rất .. thiếu nữ. Nhà em chuẩn bị cắt tỉa lại tha xoa phấn lên, banh rể ra coi thử có phải do khô nước ?

sanhloc

Thành viên
Vườn trên sân thượng toàn cảnh

Mai chiếu thủy gần 20 năm, mới bón phân lân và NPK, năm nay em phải vỗ béo mới được.

Mai chiếu thủy lá lớn, mới mua đợt tết, cũng đang vỗ béo.

Còn đây là sứ cũng tầm gần 20 năm, nhà em tính lên rễ nhưng mới cắt để ghép rồi tình sau, cây này theo em là vua sân thượng, vì khả năng chịu hạn cực cao, lỡ có đi công tác 10 bữa nửa tháng cũng không sao , he he. Đang tìm sứ trắng và sứ đỏ để ghép.

Trên sân thượng nhà em chỉ có chừng đó.
Anh em góp ý giùm 2 cây chiếu thủy, em cảm ơn lắm lắm.

doanvunguyen

Thành viên tích cực
nghe đâu hồi đi off Qui nhơn anh có trúng giá cây tùng gió lùa, sao ko post cho anh em chiêm ngưỡng luôn anh ?

sanhloc

Thành viên
nghe đâu hồi đi off Qui nhơn anh có trúng giá cây tùng gió lùa, sao ko post cho anh em chiêm ngưỡng luôn anh ?
Hic hic , báo cáo đồng chí là em mới nghe điện của anh Chương (Lyhoco) hồi sáng nay, ảnh bảo rằng có thể thân chinh dô Nha Trang luôn, chắc là cũng nay mai.
Về đến nơi là nhà em bụp bụp liền, yên tâm.

lehidu

Thành viên tích cực
mấy cây trong chậu bấm bớt các cành nhánh thừa đi Sanhloc ơi! để cây tập trung nuôi các cành còn lại mau lớn và liền sẹo.

sanhloc

Thành viên
mấy cây trong chậu bấm bớt các cành nhánh thừa đi Sanhloc ơi! để cây tập trung nuôi các cành còn lại mau lớn và liền sẹo.
Hic hic , anh chỉ em nên bấm cành nào đây (bấm thấy tiếc) ? Em hỏi thiệt 100%.