Vì sao ta sống ?

La Hai

Thành viên tích cực
Không riêng gì con người mà cả loài vật, cỏ cây đều phải sống, phải luôn bảo vệ mạng sống của mình. Cho dù là người nghèo hay giàu, người bình thường hay người điên, người nhận thức được hay không, người già hay trẻ, dù là khi mới sinh hay già trăm tuổi, nam hay nữ, ... đều quý mạng sống của mình.

Có người bảo do bản năng. Nhưng tôi cảm thấy còn chung chung và mù mờ quá ... tôi cho rằng sự sống là bị cái chi chi chi phối chứ không phải là cái chúng ta muốn. Nhưng không rõ là cái chi ? Xin bà con cô bác gần xa cho tôi lời giải đáp thõa đáng, xin cảm ơn :D

Câu hỏi đầu năm, hjhj :D

Chúc mọi người năm mới vui vẻ và nhiều sức khỏe :D

thanhtu_tt88

Thành viên tích cực
Sống để cho nhiều người khác sẽ ra đời ...Con ta ,cháu ta ,chắt ta ....Nê phải sống để gây dựng sự nghiệp " Dân số " ạ

lyducphuong

Thành viên tích cực
Đơn giản vậy thôi anh
Chúng ta sống đâu phải chỉ cho mình mà còn sống cho những người xung quanh và cho xã hội này. Cuộc sống đã tươi đẹp biết bao khi có bạn, cha mẹ họ hàng cũng hạnh phúc biết bao khi bạn ra đời, những người bạn cũng hạnh phúc khi bạn luôn bên cạnh họ. Bạn sống vì bạn là niềm hạnh phúc, niềm tự hào và mong mỏi đối với những người khác.

Tôi chợt biết rằng vì sao tôi sống.....

AliPaPa

Thành viên
Chúng ta sống là để đi đến nấm mồ đó bạn
~O)~O)~O)​
và điều quan trọng là bạn đã làm dược những gì trên con đường đi đến nấm mồ đó
SỐNG ĐỂ BIẾT :AI, ÁI, Ố, HỈ, NỘ, LẠC,DỤC CHỈ THẾ THÔI

longga

Thành viên tích cực
đôi khi mình cũng nghĩ như bạn, sinh ra để làm gì để rồi cát bụi lại trở về cát bụi. Nhưng dần dần nghĩ suy thì thấy trên đời có rất nhiều loại con người; người thì sống vì bản thân và người thì sống vì gia đình vì người thân, bạn bè, sống để yêu thương sống để cảm nhận, sống để chinh phục và sống để cảm thấy cuộc sống cực khổ nhưng vẫn sống để đến lúc sắp chết mới cảm thấy cuộc sống quý giá chừng nào. Cha mẹ đã sinh ra ta thì ta phải sống để báo hiếu với cha mẹ, và đáng với những gì cha mẹ đã lo cho ta.
Bạn thử hỏi cái cây sống để làm gì nó sẽ trả lời co bạn nghe :D

bactam

Thành viên tích cực
với trẻ con.............được bánh kéo áo quần
với ngươi lớn..........được thỏa mản
với người già,người khó sống...vì sợ chết
loài vật cũng thế

La Hai

Thành viên tích cực
Cảm ơn các bạn tham gia chia sẽ rất nhiệt tình, nhưng hầu như ý các bạn đang nói mục đích sống hoặc ý nghĩa cuộc sống. Ý của mình đi sâu hơn tí ở giác độ khoa học là tại sao chúng ta phải/muốn sống và có bản năng tự bảo vệ mạng sống mình ? Cho dù là đứa trẻ sơ sinh, người không nhận thức được họ vẫn có/còn bản năng bảo vệ sự sống của mình ...

Xin lỗi vì đã đặt chủ đề làm mọi người hiểu nhầm ý nhé O:)

longga

Thành viên tích cực
oặc, cái đó là bản năng sinh tồn, giống như trẻ con sinh ra đã biết khóc, biết bú......... :))

haibien

Quản Lý Viên
Em thấy sống mãi cũng chán mà chết chẳng biết thế nào cũng sợ sợ ,thôi đành sống vậy.
Loanh quanh đời mỏi mệt.

Xichlosg

Thành viên tích cực
Không riêng gì con người mà cả loài vật, cỏ cây đều phải sống, phải luôn bảo vệ mạng sống của mình. Cho dù là người nghèo hay giàu, người bình thường hay người điên, người nhận thức được hay không, người già hay trẻ, dù là khi mới sinh hay già trăm tuổi, nam hay nữ, ... đều quý mạng sống của mình.

Có người bảo do bản năng. Nhưng tôi cảm thấy còn chung chung và mù mờ quá ... tôi cho rằng sự sống là bị cái chi chi chi phối chứ không phải là cái chúng ta muốn. Nhưng không rõ là cái chi ? Xin bà con cô bác gần xa cho tôi lời giải đáp thõa đáng, xin cảm ơn :D

Câu hỏi đầu năm, hjhj :D

Chúc mọi người năm mới vui vẻ và nhiều sức khỏe :D
La Hai thân mến !

Năm mới,La Hai có nhiều mong muốn,ước muốn,thật là lạc quan và đầy mục tiêu tốt đẹp để mà tìm kiếm. Xin vui cùng niềm vui của La Hai !:D:D:D
Riêng cái ước muốn giải đáp cuộc sống của mỗi người là gì ? cái gì ? hình hài tròn méo ra sao ?:D:D thì quả thật là đầy tham vọng và thú vị !
Câu trả lời là : Hãy gắng sống với những mục tiêu nho nhỏ,cụ thể cho từng mốc thời gian cụ thể,cũng như làm thật tốt vai trò một mắc xích,trong một cái mạng nhện chằng chịt của chuỗi các quan hệ tương hỗ giữa cá nhân với cộng đồng,với thiên nhiên,và còn có thể là thêm với tâm linh nữa.<:p

Quay đều,quay đều,.,.cho đến khi ta nằm xuống,khi ấy,mới họa chăng có thể phác thảo được cơ bản, cuộc sống của một người. Và đó cũng chính là đáp án cơ bản vì sao họ đã sống !:D:D:D
Chúc La Hai năm mới thật nhiều niềm vui,và hạnh phúc với những lựa chọn và theo đuổi của mình !~O)<:p:D

Bonsainghiepdu

Thành viên tích cực
La Hai thân mến !

Năm mới,La Hai có nhiều mong muốn,ước muốn,thật là lạc quan và đầy mục tiêu tốt đẹp để mà tìm kiếm. Xin vui cùng niềm vui của La Hai !:D:D:D
Riêng cái ước muốn giải đáp cuộc sống của mỗi người là gì ? cái gì ? hình hài tròn méo ra sao ?:D:D thì quả thật là đầy tham vọng và thú vị !
Câu trả lời là : Hãy gắng sống với những mục tiêu nho nhỏ,cụ thể cho từng mốc thời gian cụ thể,cũng như làm thật tốt vai trò một mắc xích,trong một cái mạng nhện chằng chịt của chuỗi các quan hệ tương hỗ giữa cá nhân với cộng đồng,với thiên nhiên,và còn có thể là thêm với tâm linh nữa.<:p

Quay đều,quay đều,.,.cho đến khi ta nằm xuống,khi ấy,mới họa chăng có thể phác thảo được cơ bản, cuộc sống của một người. Và đó cũng chính là đáp án cơ bản vì sao họ đã sống !:D:D:D
Chúc La Hai năm mới thật nhiều niềm vui,và hạnh phúc với những lựa chọn và theo đuổi của mình !~O)<:p:D

Mới đầu năm nghe Lão triết lý muốn bể cái đầu lun :D nhưng phải tự bảo vệ mình vì ta đang sống nên "không thèm" tự làm bể đầu mình nữa nên vẫn sống.

Có ai hỉu hông?=))

sumalo

Thành viên tích cực
May mắn được sinh ra với đời thì có trách nhiệm phải sống.
Đã sống thì phải có trách nhiệm sống cho đáng với đời.
Đừng chạy trốn sự sống!

greenfield

Thành viên
Đơn giản thôi, muốn sống vì sợ chết, nó giống như con trai lớn lên thấy con gái là thích nhìn hoài...và thích làm gì đó hơn là chỉ nhìn thôi. Đó là bản năng của sinh vật nói chung và con người nói riêng. Loài nào có bộ não càng phát triển thì càng sợ chết, mà càng sợ chết thì lại càng muốn sống. Ví dụ như bạn đang sửa cây cho một người nào đó mà họ không hài lòng rồi bất thìn lình họ cầm cái cưa sáng léo xông tới đòi cưa cái cổ của bạn, lập tức bạn sẽ bỏ chạy mất dép thôi. Vì bạn biết đặt cái cưa vào cổ mà kéo qua kéo lại thì chao ôi đau đớn lắm và đứt cổ ra là chết ngay.

Một sự cân bằng "tuyệt đối "của Ngũ hành cho ta cuộc sống, muốn sống,sự sống...
Nói vui một tí thì để trả lời cho câu hỏi:VÌ SAO TA SỐNG? Là do ta còn thở...:-B:-B
CÒN CÁC BÁC THÌ SAO?Mong các bác có "cao kiến".