vài điều thắc mắc mong được góp ý giúp đỡ

kentxiii

Thành viên mới
trồng lan cả năm nay,theo dõi nhiều bài viết trên những diễn đàn về lan của việt nam cũng nhiều và cũng học được chút ít kinh nghiệm về cách trồng lan của nhiều người!nhưng có vài vấn đề mình không hiểu:lan cần NPK,phân hữu cơ và chất kích thích tăng trưởng,thỉnh thoảng pha thuốc trừ nhện vào NPK,thuốc trừ nấm vào phân hữu cơ để tưới!nhưng:phân NPK tưới thế nào?toàn thân lá rễ và tưới sũng vô chậu?hay chỉ tưới lên thân lá?tưới sũng luôn thì vấn đề sẽ đọng muối sẽ làm chết rễ phải không? đây có lẽ là những kỹ thuật rất cơ bản mà mình nghĩ những người mới chơi lan cũng thắc mắc giống mình!nhưng mình ít thấy ai chia sẽ kinh nghiệm trên những diễn đàn! mong được chia sẽ chân thành cảm ơn:)

culanluasg

Super Moderator
Hiện nay các anh chị nuôi lan lâu năm thấy rằng dùng phân tan chậm (dạng vô cơ ) và phân hữu cơ dạng túi hoặc bỏ vào túi như lifter dynamic sẽ hạn chế việc đọng muối trên lá và rễ và cây sẽ nhanh lớn hơn hiệu quả ra hoa cao hơn

kentxiii

Thành viên mới
cảm ơn ý kiến quí báu của bác thuận!dạo này ít thấy bài viết của bác quá!diễn đàn svcvietnam không còn nữa hả bác?cháu mới vừa mua một chậu cat định tham khảo mấy bài thay chậu của bác mà bên diễn đàn kia không còn tiếc thật!

culanluasg

Super Moderator
năm trước có ông bạn cho hai kg bánh dầu ,đem ngâm cho vui nhưng ngâm tới sáu bảy tháng vẫn cỏn cái mùi rất khủng khiếp !!!
- có dịp mình sẽ bổ sung lại bài thay chậu cho các anh xem cho vui
trang web galleryexe.com mình pót hình đã ngủm ,mất một số hình tiếc quá
svcvietnam hình như cũng die rùi !!!

khietcsc

Thành viên
Tôi đang dùng NPK pha nước tưới toàn thân rầm rầm mà chưa thấy cái rễ nào chết do tưới phân cả. Chết rễ thì còn tùy chết kiểu nào mới xác định được nguyên nhân, nhưng tôi thấy đa phần rễ chết do sũng nước, quá ẩm chậu, hoặc nấm rễ thì rễ mới chết.
Thông thường thì tưới 1/2 liều của nhà sản xuất quy định vẫn an toàn. Cách tưới dùng theo cách tưới nước trước, rồi tưới NPK sau để cây hút phân nhiều nhất. Có người kỹ thì sau khi tưới phân khoảng 20' tưới lại 1 lần nước nữa để rửa muối và phân dư, trong trường hợp tưới theo liều trên bao bì hoặc liều cao hơn.
Còn theo như bác Thuận đã nói, dùng chậm tan hiệu quả cao. Tuy nhiên xài chậm tan khó quản lý được lượng phân bón, nên cái này khó dùng hơn NPK pha nước phun. Nếu quen xem cây định bệnh rồi thì có thể dùng chậm tan và nên để xa gốc, còn chưa sure thì cứ NPK pha nước tưới cho chắc ăn, vì theo dõi cây để dừng bón hoặc tăng liều kịp thời hơn nếu cần.

kentxiii

Thành viên mới
nghe mấy anh chị nó vậy để em xem lại tình hình tại vì cưng tụi nó quá nên khi tưới phân em xịt ướt toàn thân và xịt vô chậu đến khi nhiễu nước xuống mới thôi!tại thấy nó ốm yếu quá không được mập mạp như lúc mua ở tiệm về nên sợ bón phân không *****!

quyen2991999

Thành viên
Bạn có thể dùng NPK cho từng thời điểm của lan. Cây còn nhỏ dùng 30-10-10. Khi cần ra hoa phun 10-10-30 hoặc đơn giản cứ dùng 20-20-20 cho mọi loại lan cũng được. Trước khi phun bạn tưới nước nhẹ lên toàn bộ chậu cây, sau đó chờ nước vừa hơi ráo là phun phân bón lá ướt cả thân, lá,chậu. Chúc bạn thành công.