Uốn cây .

NaTuan

Quản Lý Viên
Phần chữ đỏ là tại sao vậy anh ? tại sao lại để nguyên lá ?

Em thường uốn hoặc trước khi làm cành là lúc nào cũng phải trụi hết lá mới định hướng được. Hôm nay em làm mấy cây cũng cắt hết lá.

Anh giải thích giùm em phát :D
Theo em để nguyên lá có tác dụng thoát nước cho cây, vì khi uốn sẽ dẫn tới 1 số cơ gỗ bị xoay, vặn và dập nhẹ, nếu không có những chiếc lá để thoát hơi nước và giảm nhiệt cho cây thì có khả năng úng thân hoặc " tuột da " ở những cành uốn !
Cảm ơn bạn Dương thịnh đã trả lời thay mình .

Mèo Hoang

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Uốn cây .

Vậy mà hôm nào anh cũng vẫn phải làm đó em . Thế mới biết mồ hôi đổ xuống cây cảnh như thế nào !!!!!!!!!!
Thế mới biết là bác Tuấn đổ mồ hôi xuống cây nhiều thế nào...hehe...

maritime

Thành viên
Nghe các bác bàn luận mà ngứa ngáy chân tay quá. Tình hình này là chiều mai em phải hạ đao thôi

NaTuan

Quản Lý Viên
cách này áp dụng cho nhưng câu thân cứng hoặc nhửng cây thân đả lớn đúng không anh
Áp dụng cho những cây thân mềm cho cành cỡ cổ tay đổ lại . Những loại cứng như LS thì không làm được .

Trương tên Phi

Thành viên tích cực
Hôm nay ra chợ Hà Đông lụm được cây gì ko anh? Anh mới lấy nhiều LS thế, định hỏi bác giao lưu cho em một hai cây mà bác vắng nhà, tiếc quá. Nguyệt quế của bác ra hoa thơm ghê.

NaTuan

Quản Lý Viên
Hôm nay ra chợ Hà Đông lụm được cây gì ko anh? Anh mới lấy nhiều LS thế, định hỏi bác giao lưu cho em một hai cây mà bác vắng nhà, tiếc quá. Nguyệt quế của bác ra hoa thơm ghê.
Anh đi mua mồi cho chim , Sáng em vào vườn anh có vào vườn nhỏ dưới làng không . Lô cây để ở trên viên giống là sam núi mà em , giờ có anh em nào thích LS và sam núi phôi thì đến anh đã có rồi , đảm bảo cây thuần với thời tiết ngoài này anh mới xuất . :)):)):)):)):)):)):)):))

Trương tên Phi

Thành viên tích cực
Anh đi mua mồi cho chim , Sáng em vào vườn anh có vào vườn nhỏ dưới làng không . Lô cây để ở trên viên giống là sam núi mà em , giờ có anh em nào thích LS và sam núi phôi thì đến anh đã có rồi , đảm bảo cây thuần với thời tiết ngoài này anh mới xuất . :)):)):)):)):)):)):)):))
EM không vào vườn nhà vì có anh đâu mà vào, có 1 mình đi ngắm cây của anh chán chết. Vậy lúc nào em tới vườn anh mang Sam núi về nhé, bê cả vườn luôn.=)) Mà anh nhập về lâu chưa?

NaTuan

Quản Lý Viên
EM không vào vườn nhà vì có anh đâu mà vào, có 1 mình đi ngắm cây của anh chán chết. Vậy lúc nào em tới vườn anh mang Sam núi về nhé, bê cả vườn luôn.=)) Mà anh nhập về lâu chưa?
Lô đó đem về hơn năm rồi em , vì anh bân lên chưa trông và chăm sóc lại được .

Trương tên Phi

Thành viên tích cực
Còn Linh Sam anh để ở vườn trong nhà hay sao mà em không thấy? Hình như vườn anh có mấy cây Sanh mới, cái cây xây gạch quây trên tấm xi măng bệ rễ ôm đá ấn tượngk quá, còn cái cây ông cụ khủng nhất mang về từ HB giờ mới được nhìn tận mắt. Nhưng em chưa hiểu anh làm cây đó như thế nào, Em ngắm nó một lúc mà !!!!!!!!!!!!!!!!! không có câu trả lời

NaTuan

Quản Lý Viên
Còn Linh Sam anh để ở vườn trong nhà hay sao mà em không thấy? Hình như vườn anh có mấy cây Sanh mới, cái cây xây gạch quây trên tấm xi măng bệ rễ ôm đá ấn tượngk quá, còn cái cây ông cụ khủng nhất mang về từ HB giờ mới được nhìn tận mắt. Nhưng em chưa hiểu anh làm cây đó như thế nào, Em ngắm nó một lúc mà !!!!!!!!!!!!!!!!! không có câu trả lời
Mấy cây sanh đó lấy được nửa năm rồi em . LS anh giâm ở vườn nhà cho tiện chăm sóc .
Lần sau đến anh chơi thì alo trước em nhé .

ataku_86

Thành viên Mua Bán
kĩ thuật uốn cây và các quy tắc đi anh em mình mới tập chơi cũng mang dây kẽm ra uốn éo mà xong rồi ko dám nhìn luôn nhiều cây thì gãy rắc rắc nghe vui tai lắm phần lớn là ko dám uốn để cây phát triển tùy tiện mua về sao để nguyên vậy

NHẤT CHI MAI1

Thành viên
anh Tuấn ở Hà Nội à? Em ở Nam Định cũng muốn mua ít linh sam nhưng thấy các anh toàn bán ở miền trong nên chi phí vận chuyển ngang tiền cây luôn. Anh cho em địa chỉ vườn anh lúc nào lên đó em mua ít cây chơi đi!

maritime

Thành viên
Chú Tuấn ơi,chú cho cháu hỏi 1 chút ạ. Cháu có mấy cây xanh đang nuôi tay cành cho to nên nhưng đợt này nó mọc nhiều cành con qúa mà cháu lại muốn uốn cho tay cành nó vào phom không sợ đến tháng 8 thì lại ko uốn được nữa. Bây giờ cháu có nên cắt những nhánh thừa đi ko ạ. Cháu cảm ơn chú trước ạ

NaTuan

Quản Lý Viên
anh Tuấn ở Hà Nội à? Em ở Nam Định cũng muốn mua ít linh sam nhưng thấy các anh toàn bán ở miền trong nên chi phí vận chuyển ngang tiền cây luôn. Anh cho em địa chỉ vườn anh lúc nào lên đó em mua ít cây chơi đi!
Địa chỉ : Thôn Hạnh - Tây Mỗ - Từ Liêm - Hà Nội . Vườn 2 - tại trung tâmtài nguyên thực vật quốc gia - An Khánh - Hoài Đức
Điện thoại : 01659939257
tunglahan@gmail.com
Rất vui khi có bạn tới thăm vườn .

Chú Tuấn ơi,chú cho cháu hỏi 1 chút ạ. Cháu có mấy cây xanh đang nuôi tay cành cho to nên nhưng đợt này nó mọc nhiều cành con qúa mà cháu lại muốn uốn cho tay cành nó vào phom không sợ đến tháng 8 thì lại ko uốn được nữa. Bây giờ cháu có nên cắt những nhánh thừa đi ko ạ. Cháu cảm ơn chú trước ạ
Những cành nào không cần thiết thì mình cắt bỏ cho việc uốn cây được rễ dàng .