Uốn cây .

NaTuan

Quản Lý Viên
Những anh em nào ở miền bắc có cây cần uốn tạo dáng .
Những ngày hôm nay trời nắng to 37 -40 độ rất thích hợp cho việc uốn vít cành .
Khoảng 3 - 4 giờ chiều cành cây hấp thụ sức nóng lúc đó uốn cây rất hiệu quả .
Chú ý khi uốn để nguyên lá , nếu khi thao tác cành cây bị dập thì cần che nắng cho chỗ bị thương .

tranhoan-PT

Thành viên tích cực
Chú ý khi uốn để nguyên lá , nếu khi thao tác cành cây bị dập thì cần che nắng cho chỗ bị thương .
Cây thời tiết nắng sẽ rút đi lượng nước khá lớn , làm cho thân cành rẻo nhiều . Cảm ơn NaTuan đã chia sẻ .

NaTuan

Quản Lý Viên
Trả lời: Re: Trả lời: Uốn cây .

4h hôm nay mà ra uốn cây khéo người xỉu trước cây luôn bác=))=))=))
Vậy mà hôm nào anh cũng vẫn phải làm đó em . Thế mới biết mồ hôi đổ xuống cây cảnh như thế nào !!!!!!!!!!

dangvanhung

Thành viên tích cực
Phần chữ đỏ là tại sao vậy anh ? tại sao lại để nguyên lá ?

Em thường uốn hoặc trước khi làm cành là lúc nào cũng phải trụi hết lá mới định hướng được. Hôm nay em làm mấy cây cũng cắt hết lá.

Anh giải thích giùm em phát :D

NHẤT CHI MAI1

Thành viên
mấy hôm nóng, đi làm về lúc 5h là tranh thù uốn uốn, bẻ bẻ, rồi tưới vườn cây đến 7h tối là nghỉ.
em đang lên đá mấy cây, mùa này ổn không mấy anh!

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Phần chữ đỏ là tại sao vậy anh ? tại sao lại để nguyên lá ?

Em thường uốn hoặc trước khi làm cành là lúc nào cũng phải trụi hết lá mới định hướng được. Hôm nay em làm mấy cây cũng cắt hết lá.

Anh giải thích giùm em phát :D
Theo em để nguyên lá có tác dụng thoát nước cho cây, vì khi uốn sẽ dẫn tới 1 số cơ gỗ bị xoay, vặn và dập nhẹ, nếu không có những chiếc lá để thoát hơi nước và giảm nhiệt cho cây thì có khả năng úng thân hoặc " tuột da " ở những cành uốn !

haidangnb

Thành viên
để nguyên lá mùa này đỡ cháy tay cành các bạn ạ mùa này lên đá lả hợp lý rồi nhưng phải che chắn cẩn thận

cuasovn

Thành viên tích cực
Anh ơi, nắng nóng quá, cây nghẻo hết rồi, còn cây nào đâu mà uốn nữa, hi hi

caycanhankhe

Thành viên
Lợi dụng thời tiết nắng để uốn cây mùa này quả là hợp lý, việc để lá khi xử lý kỷ thuật cho cây(lúc lá già) rất cần thiếc(chỗ xử lý kỷ thuật cần lưu dẫn nhựa qua sẽ tái tạo tế bào hư tổ nhanh cũng như tác dụng che phủ). Cám ơn chủ topic đã chia sẻ kinh nghiêm.

dangvanhung

Thành viên tích cực
Em làm cứ phải cho sạch lá và dăm nhỏ không cần thiết. Làm xong che chắn cận thận là OK. Nói chung sanh mùa này phát triển tốt. Nói chung nhà ai có sanh công nghiệp thì nên đưa vô nhà kẻo bị cháy nắng :D