"Tuyệt chiêu" để đuổi chim phá cây trên sân thượng

lnvinh

Super Moderator
Có chú chim non nho nhỏ...suốt ngày phá cây với cỏ...

Ai đã từng nuôi cây trên sân thượng có chim đến phá hoặc ăn những mầm non của cây chắc không khỏi điên đầu với những chú chim nho nhỏ này: ngày nào cũng phải lên sân thượng quét đất và lá vung vãi do các chú chim bươi đất tắm nắng hay ăn lá, tức nhất là việc, đợi mãi mới có 1 cái mầm mọc ngay chỗ mong muốn vậy mà, sáng còn thấy, chiều lên thăm cây thì hỡi ôi...chim "chén" mất rồi.
Chuyện tưởng chừng đơn giản vậy mà cũng đã không ít người bó tay với việc đuổi chim để đừng phá cây: có người thì dùng lưới quây cây lại, có người làm hẳn cả 1 cái lồng lưới bỏ cây vào để chống chim...Có 1 cách tuy rất đơn giản nhưng cũng ít ai để ý đến, chỉ là 1 cách dân gian vậy mà khi áp dụng không còn chú chim nào đến gần.
Hôm đến thăm anh NguyenTrungTuyen thấy anh áp dụng cách đơn già nhưng hiệu quả này nên giới thiệu để mọi người tham khảo:

Xuất phát từ ý tưởng nhìn những người nông dân làm những hình nộm và những miếng nylon phất phơ để đuổi chim trên những cánh đồng:

Anh đã về áp dụng bằng cách treo các bao nylon tại các lan can. Vậy mà hiệu quả hơn cả sự mong đợi nữa: lúc trước ngày nào cũng phải lên sân quét dọn đống cát đất do chim bươi, vậy mà bây giờ ngày nào cũng sạch tươm:

Ngay cả mầm non của cây linh sam là món khoái khẩu nhất của chim vậy mà không một chú nào dám bén mảng đến. Ngày trước cây lúc nào cũng "cùi cùi" vì bị chim vặt hết lá, vậy mà cây bây giờ lá lúc nào cũng xanh um, kín hết tàn:

Theo kinh nghiệm của anh thì nên chọn những bao nylon mềm, xốp và nhẹ để gió dễ phất phơ thì chim sẽ sợ hơn, nếu chỗ nào chim quá dạn thì có thể làm bao nylon sắc màu 1 chút, còn hơn nữa thì làm hẳn 1 hình nộm như hình luôn, chỉ có điều nhà ai có người yếu bóng vía thì nhờ nói trước buồi tối có lên sân chơi không bị giật mình :)

vincentvo1975

Thành viên tích cực
với em này thì chắc là không làm ra hậu quả nghiêm trọng đâu anh Vinh nhỉ

thấy em nó nầm ngủ quá dể thương em không đành lòng xua đuổi. huy vọng là những chú chim non nho nhỏ điều dể thương như em này thì anh em chơi cây không còn phải bận tâm đến việc đuổi chim mà còn khuyến khićh chim đến để thêm phần sinh động cho khu vườn củ mình .

thanks anh Vinh đã chia sẽ

cuasovn

Thành viên tích cực
Trả lời: "Tuyệt chiêu" để đuổi chim phá cây trên sân thượng

Anh ơi, đất lành chim đậu, cây có sâu chim mới mò đến, sao anh lại khuyên mọi người đuổi hết chim đi chứ.
Vườn nhà em có nhiều cây to (loại cây ăn quả ấy) nên mùa nào cũng lắm chim

Em đang nghĩ xem có tuyệt chiêu nào để đuổi: Những tay săn bắn suốt ngày vượt tường rào vào để bắn chim ở vườn nhà em thôi
Các bác cho em 1 phương án nhé

vincentvo1975

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: "Tuyệt chiêu" để đuổi chim phá cây trên sân thượng

Anh ơi, đất lành chim đậu, cây có sâu chim mới mò đến, sao anh lại khuyên mọi người đuổi hết chim đi chứ.
Vườn nhà em có nhiều cây to (loại cây ăn quả ấy) nên mùa nào cũng lắm chim

Em đang nghĩ xem có tuyệt chiêu nào để đuổi: Những tay săn bắn suốt ngày vượt tường rào vào để bắn chim ở vườn nhà em thôi
Các bác cho em 1 phương án nhé
dể lấm bạn ơi chỉ cần mõi lần bạn thấy ai bắn chim thì bạn chiụ khó gọi cho cơ quang baỏ vệ môi trường họ tịch thu súng là được rồi

ditimmatkhau

Quản lý mới

chiêu này hay đây, e sẽ áp dụng ngay, thank anh!

anhduongdang

Thành viên mới

cám ơn anh.có cách nảo duổi những con ong hay con bướm ,chúng hay dậu hút mật hoa và dẻ trứng nở ra sâu hoài

chinhtv1970

Thành viên

Cách này rất hay, thấy cờ trắng treo trên sân thượng, lũ chim kháo với nhau rằng: " Chú ấy đầu hàng rồi, thôi mình không cần phá nữa ".:)):)):))
Zọt lẹ.........

laquangphu

Thành viên

cách này rất hay, thấy cờ trắng treo trên sân thượng, lũ chim kháo với nhau rằng: " chú ấy đầu hàng rồi, thôi mình không cần phá nữa ".:)):)):))
zọt lẹ.........
=d>=d>=d>=d>=d>:)):)):)):)):)):)):)):)):))

cuasovn

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: "Tuyệt chiêu" để đuổi chim phá cây trên sân thượng

dể lấm bạn ơi chỉ cần mõi lần bạn thấy ai bắn chim thì bạn chiụ khó gọi cho cơ quang baỏ vệ môi trường họ tịch thu súng là được rồi
Anh ơi, họ dùng súng hơi, mà loại này địa phương em cứ gọi là đầy.

hoang.htc

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: "Tuyệt chiêu" để đuổi chim phá cây trên sân thượng

Anh ơi, họ dùng súng hơi, mà loại này địa phương em cứ gọi là đầy.
loại súng Tiệp Khắc 9kg hả bạn ? bạn ở đâu ? mua giúp 1 cây dc ko?

ngockien

Super Moderator

Cái này em đang cần :D ,cảm ơn anh Vinh đã chia sẻ !
suốt ngày lên sân thượng nhìn mấy cái mầm trụi lơ mà ngẩn ngơ,không biết ngoài chim còn nguyên nhân nào khác không anh em nhỉ:chuột,bọ cánh cứng...

tankhaison

Thành viên

Cách làm này hay nhưng em thấy hơi mất mĩ quan!

caycanhgroup

Thành viên

nếu bạn thấy mất mỹ quan thì mua 1 con ma nơ canh mặc quần áo đẹp cho nó thì còn trên cả mỹ quan ấy chứ

henrythai

Thành viên

Hình như mấy chú chim chỉ thích rỉa phá mấy cái chồi non chứ chúng không ăn. Em cũng đang đau đầu vì chuyện này, thấy bài của anh Vinh em đã làm ngay rồi đó! Xin cảm ơn anh nhiều!! :)

hoangdung

Thành viên tích cực

chim bây giờ dạn lắm rồi mấy chiêu này không ăn thua gì cả chắc phải sử dụng bẩy để bẩy thôi

anhmytg1974

Thành viên tích cực

Có những cô Chim cứ lản vảng quanh vườn nhà em hoài ,em có dùng Súng ngắn ra nhá hàng nhưng chẳn ăn thua,ae có cách nào ko giúp với

mộc_long

Thành viên Mua Bán

sao treo cái bọc mà chim vẫn ăn vậy trời . biết bao lâu mới được cái mầm mà nó ăn hoài chán chết chắc phãi sắm cái chuồn nuôi linh sam quá .còn chuột nhắt chuột nhí nửa chứ bó tay

Hoanglong70

Thành viên tích cực

nếu bạn thấy mất mỹ quan thì mua 1 con ma nơ canh mặc quần áo đẹp cho nó thì còn trên cả mỹ quan ấy chứ
Hoanglong70 bắt đầu thích bạn rồi đó! ;;)

bauluocchamchao

Thành viên mới

:)) đúng là mấy con chim làm đau đầu thiệt, trồng cái hạt giống đã đời gần cả tháng trời tụi chim nó muốn lặt là nó lặt, phải chi nó lặt lá chừa lại cái cây để lên lá non cũng không nói làm chi =)) nó chơi nó lặt ngang cái góc phá chơi vậy đó, tức muốn trào máu luôn vậy =)) =)) pó tay cái lũ chym nì thiệt :))