Triết ngọn LS

Kim Khi Tai

Moderator
ACE xem nhé. Nhờ cao thủ Anh bdlongthanh hỗ trợ

Ngày 5/4/2016 khắc than ( Lột vỏ ), 10 ngày sau bó bầu

Hai tháng sau: 05/6/2016

Gỡ bầu

Bó chậu 2 tháng nữa cắt xuống

monmen

Thành viên tích cực
Ls chiết thì ok rồi, rể nhiều, mạnh nữa có cái nuôi rể lớn cân đối với thân thì hơi lâu thôi.

vuongkhuong

Thành viên
Đúng là toàn cao thủ ạ. Em chỉ không hiểu phần : lột vỏ và 10 ngày sau bó bầu ( cây ko bị chết khi lột vỏ ah anh ?) băn khoăn quá ạ ???

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên
Cắt thân lột vỏ để 10 ngày ko sao đâu nhé anh. Nếu cây mạnh còn có thể để lâu thêm cho phù thân nhiều thêm để đế đẹp hơn.
Nếu cẩn thận anh cứ bôi keo liền sẹo kín cả miệng trên , miệng dưới và thân gỗ. Bôi thật dày vào càng đỡ khô lớp gỗ. Khi nào thấy lớp vỏ ở miệng bên trên phù to thì gỡ keo bắt đầu bó bầu đất.
P/s cây ls trên bầu đất hình như cho rễ lục bình. Rễ nhìn đã quá. Mà em thắc mắc tại sao anh KIM KHI TAI không "chiết đĩa" để cho bộ rễ đẹp vậy?

TUANPA180976

Thành viên
Re: Trả lời: Triết ngọn LS

Cắt thân lột vỏ để 10 ngày ko sao đâu nhé anh. Nếu cây mạnh còn có thể để lâu thêm cho phù thân nhiều thêm để đế đẹp hơn.
Nếu cẩn thận anh cứ bôi keo liền sẹo kín cả miệng trên , miệng dưới và thân gỗ. Bôi thật dày vào càng đỡ khô lớp gỗ. Khi nào thấy lớp vỏ ở miệng bên trên phù to thì gỡ keo bắt đầu bó bầu đất.
P/s cây ls trên bầu đất hình như cho rễ lục bình. Rễ nhìn đã quá. Mà em thắc mắc tại sao anh KIM KHI TAI không "chiết đĩa" để cho bộ rễ đẹp vậy?
Chuẩn luôn ............... hihi

namquangphu

Thành viên
Bạn cho cho hỏi tí: "Chiết đĩa" cách thức làm ntn bạn?

duoiuoivuive

Thành viên
Có lẽ là thay vì bó bầu bằng bao ni long thì ta dùng 1 mặt phẳng như cái đĩa, càng to càng tốt, khoét 1 lỗ giữa vừa thân cây (mình thường dùng cái rổ to). Mình không biết nói thế nào nhưng đại khái là như vậy. Ưu điểm là rễ ra tròn đều đẹp, khuyết điểm là cái dĩa càng to thì càng khó nâng đỡ.
Biết bao nhiêu đó thôi :D

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên
Em mới bắt đầu thích cây cối được khoảng 8 tháng thôi. Thích cây rồi cũng lập nick này mong học hỏi . Toàn bộ kiến thức về cây cối thì 100% toàn tìm đọc ở diễn đàn mình rồi về nhà phá cây thôi các anh à. Chứ chưa tân mắt nhìn ai làm cây bao giờ. Em mà nói thì chẳng khác nào múa rừu qua mắt thợ đâu. Các anh cứ lên gooole mà tìm " phương pháp chiết đĩa" là ra ngay và luôn thôi. Toàn ở diễn đàn mình ko mà

hoang.htc

Thành viên tích cực
Cây này thằng em mình (Thằng Bờm) nó trả
giá mà người ta ko bán, giờ đã về Tài Kim, hic...

Chiết cái ngọn là lời to rồi , hehe...chúc mừng nhé !

Kim Khi Tai

Moderator
Cây này thằng em mình (Thằng Bờm) nó trả
giá mà người ta ko bán, giờ đã về Tài Kim, hic...

Chiết cái ngọn là lời to rồi , hehe...chúc mừng nhé !
Vì thích cái ngọn quá mà phải trả giá gấp gần 3 lần giá gốc mới về được đó ngược 400km quay lại. may mà chiết nó sống chứ nó tèo thì buồn lắm Lão ah.

Kim Khi Tai

Moderator
Trả lời: Re: Trả lời: Triết ngọn LS

Chuẩn luôn ............... hihi
Với phần ngọn to như thế này sao dám chiết đĩa vậy Bạn? còn muốn rễ đẹp thì cứ rễ ra đều xung quanh như thế này nuôi thật khỏe xếp rễ lại có gì khó đâu.

thienhai

Thành viên tích cực
Những cây to như thế này mà chiết xuống chủ yếu nhờ đuờng thân đẹp chứ bộ rễ cũng không quan trọng. Chủ yếu là cây khoẻ chứ nuôi cho rễ đẹp hợp với thân cũng là vấn đề.

tranquanbao

Thành viên
Những cây to như thế này mà chiết xuống chủ yếu nhờ đuờng thân đẹp chứ bộ rễ cũng không quan trọng. Chủ yếu là cây khoẻ chứ nuôi cho rễ đẹp hợp với thân cũng là vấn đề.
Theo tôi cũng không khó đâu. Như cây bên trên chắc hoành khoảng trên 40, sau 2-3 tháng khi rễ già và đủ mạnh cắt xuống thì không trồng vào chậu như thông thường mà tìm 2 khoanh gỗ tròn dày khoảng 2cm(giống kiểu thớt gỗ nhà bếp), miếng nhỏ đường kính khoảng 30cm, miếng lớn đường kính khoảng 40cm. Chậu tròn đường kính khoảng 60-70cm, cho chất độn vào 1/4 bên dưới, cho đất vào 1/4 tiếp theo, đặt 2 tấm gỗ chồng lên nhau miếng lớn dưới miếng nhỏ trên và sau đó đặt cây lên trên, phủ rễ đều ra,cho đất vào 1/4 chậu, tưới nước cho đất lèn nhẹ xuống(không dùng tay để ấn). Dùng dây cột neo cây cố định.
Tưới nước bình thường, ít dùng phân.
Vài năm sau sang chậu mỏng để chơi, đưa cây lên sẽ hiểu tại sao dùng thớt gỗ và phải 2 cái =:)=:)=:)

linhsamdream

Thành viên tích cực
Theo tôi cũng không khó đâu. Như cây bên trên chắc hoành khoảng trên 40, sau 2-3 tháng khi rễ già và đủ mạnh cắt xuống thì không trồng vào chậu như thông thường mà tìm 2 khoanh gỗ tròn dày khoảng 2cm(giống kiểu thớt gỗ nhà bếp), miếng nhỏ đường kính khoảng 30cm, miếng lớn đường kính khoảng 40cm. Chậu tròn đường kính khoảng 60-70cm, cho chất độn vào 1/4 bên dưới, cho đất vào 1/4 tiếp theo, đặt 2 tấm gỗ chồng lên nhau miếng lớn dưới miếng nhỏ trên và sau đó đặt cây lên trên, phủ rễ đều ra,cho đất vào 1/4 chậu, tưới nước cho đất lèn nhẹ xuống(không dùng tay để ấn). Dùng dây cột neo cây cố định.
Tưới nước bình thường, ít dùng phân.
Vài năm sau sang chậu mỏng để chơi, đưa cây lên sẽ hiểu tại sao dùng thớt gỗ và phải 2 cái =:)=:)=:)
cái này hay nè nhưng hơi khó hiểu nếu có hình ảnh minh họa chắc sẽ hiểu hơn a quân bảo ạ.