Trồng cây bằng vữa

phucthuy

Thành viên
Nhà em đang đập nhà!
Nhiều vữa lắm,
điịnh đổ đi thì mấy đứa hàng xom xin về trông cây!
Cai này cũng trông dc cây hả các bác
trông caâ gì thì thích hợp
thấy bọn nó lấy em cung chưa đổ hết, giữ lại một ít
nhờ các bác tư vấn!:)

NguyênHCM

Thành viên mới
bạn ơi, hình như họ dùng trộn vào đất, để đất có thể thoát nước tốt hơn. theo mình được biết, đất trồng cho cây trong chậu thường dùng 1 phần đất mịn bán ngoài tiệm, 1 phần vỏ trấu hoặc vụn dừa, 1 phần than củi hoặc vụn thông hoặc sỏi hoặc than tổ ong đập vụn.

ko biết hàng xóm nhà bạn dùng vữa thay cho thành phần nào, hihihihi

phovanghoe

Thành viên tích cực
Nhà em đang đập nhà!
Nhiều vữa lắm,
điịnh đổ đi thì mấy đứa hàng xom xin về trông cây!
Cai này cũng trông dc cây hả các bác
trông caâ gì thì thích hợp
thấy bọn nó lấy em cung chưa đổ hết, giữ lại một ít
nhờ các bác tư vấn!:)
cái này cũng ko có j là lạ, trộn cùng đất thịt chất mùn cũng sẽ khá tơi xốp và còn có khả năng làm cây nhanh già nữa đấy

TapBonsai

Thành viên tích cực
Tôi cũng không biết có tác dụng gì nhiều không, tuy nhiên có một chia sẻ nhỏ như thế này: Một lần tậu được 1 em me tầm trung, bị chặt mất rễ chính chỉ còn lác đác một vài rễ phụ nho nhỏ. Đúng lúc đang bận thế là đem cuốc ra đầu hồi định trồng thì ôi thôi toàn đống vữa chát dối mới bóc ra trên tường ở đó. Ngó đi ngó lại chẳng thấy chỗ nào trồng đành đào tạm cái hố ở đó để trồng (lúc đó đào hố rõ nông và chẳng moi được tí đất nào, toàn xi măng cát thôi). Bẵng đi một thời gian khá dài bận rộn với công việc (khoảng 2-3 tháng gì đó) tôi mới có dịp để ý đến cây thì thấy mầm mọc xanh um, bây giờ đã lên chậu và mọc khỏe lắm ạ. Có lẽ trong vữa chát cũng chứa chất gì đó giúp cây vẫn sinh trưởng phát triển tốt.

phovanghoe

Thành viên tích cực
Tôi cũng không biết có tác dụng gì nhiều không, tuy nhiên có một chia sẻ nhỏ như thế này: Một lần tậu được 1 em me tầm trung, bị chặt mất rễ chính chỉ còn lác đác một vài rễ phụ nho nhỏ. Đúng lúc đang bận thế là đem cuốc ra đầu hồi định trồng thì ôi thôi toàn đống vữa chát dối mới bóc ra trên tường ở đó. Ngó đi ngó lại chẳng thấy chỗ nào trồng đành đào tạm cái hố ở đó để trồng (lúc đó đào hố rõ nông và chẳng moi được tí đất nào, toàn xi măng cát thôi). Bẵng đi một thời gian khá dài bận rộn với công việc (khoảng 2-3 tháng gì đó) tôi mới có dịp để ý đến cây thì thấy mầm mọc xanh um, bây giờ đã lên chậu và mọc khỏe lắm ạ. Có lẽ trong vữa chát cũng chứa chất gì đó giúp cây vẫn sinh trưởng phát triển tốt.
chứa đủ cả mờ a, đồng bạc chì nhôm sắt kẽm magie canxi....đều có hết à :D
em cũng từng dùng thử n ên thấy cũng có hiệu quả, nhưng dùng nguyên vữa tường để trồng là rất mạo hiểm cho cây đó ạ:-j