Tiêu chí xét chấm cây cho cây dự thi ccvn.com khu vực miền bắc

diep dung

Thành viên
Trả lời: Tiêu chí xét chấm cây cho cây dự thi ccvn.com khu vực miền bắc

lần này phần triển lãm và giải thưởng là 1 phần trong kế hoạch của buổi offline
chứ diễn đàn ta vẫn chưa tổ chức 1 cuộc thi hoặc triển lãm tầm cỡ.
nên anh em cứ tham gia gởi cây nhiệt tình.
BGK sẽ cố gắng phát huy hết sở trường.tài năng cảm nhận để chọn ra những cây đẹp.giải thưởng chỉ mang tính tượng trưng.
cũng dễ hiểu cho nhiều anh em quan tâm việc này.đó là đây là lần đầu tiên diễn đàn ta tổ chức 1 cuộc triển lãm( mặc dù trong khuôn khổ diễn đàn)
nhưng nó đã mang lại rất nhiều niềm vui cũng như sự háo hức của anh chị em thành viên.
mong các bạn tham gia buổi off và các bạn ngồi nhà ( :)) ) cùng nhau hướng đến 1 buổi off thành công mỹ mãn.
Tân đang ở Hà Nam.mà hồi hộp quá:)):))
Theo em nghĩ đây chỉ là một buổi 0ffline. Mang tính chất giao lưu vui vẻ - Học hỏi kinh nghiệm của nhau . Đọc hết từng bài trong đây em thấy các bác trong Nam ngoài Bắc thảo luận em thấy sợ quá ( Từ nhỏ em đã sợ đi thi ) Hơn nữa lại là thi nghệ thuật. Bàn về nghệ thuật Cây Cảnh chắc rằng các bác còn tốn rất nhiều giấy mực . Em mang một tác phẩm theo em là chưa hoàn thiện Thông qua buổi off em mong các cao nhân giúp em để tp của em hoàn thiện hơn . Cái đó là điều thật hạnh Phúc cho em. Không còn mong mỏi gì hơn.....Thực gia cũng chẳng có cơ hội nào tốt hơn

dungvan

Moderator

Thưa toàn thể anh chị em Diễn Đàn, tôi xin phép có ý kiến thế này:
Đất nước Việt Nam có 54 dân tộc anh em ( nếu như tôi nhớ không nhầm thì là vậy). Mỗi dân tộc có số lượng dân số, văn hóa, phong tục tập quán khác nhau, từ đó có sự ảnh hưởng khác nhau đến tình hình chung của cả nước, nhưng tựu chung lại, mỗi dân tộc là một bộ phận cấu thành của đất nước VN, các dân tộc đều là anh em một nhà, trong quá trình phát triển không thể chỉ vì một dân tộc nào đó chiếm đa số mà bỏ quên một dân tộc thiẻu số. Dân tộc lớn không thể xem thường dân tộc nhỏ được. Cái này chắc toàn thể anh chị em đều rõ, nói hơi chính trị một tí, có gì mong anh chị em thông cảm.

Trở lại vấn đề cây cảnh của chúng ta, tôi chỉ xin nêu một vài nét:

- Có thể ở một vài chỗ nào đó có liên quan đến Offline lần này, anh em dùng từ chưa đúng, tôi chỉ xin nhắc lại là chủ đề của Offline lần này là: " Giao Thủy - Nam Định chung tay xây dựng và phát triển cây cảnh nước nhà" Ở đây BTC dùng cụm từ "Cây cảnh" chứ không dùng cụm từ " Cây cảnh nghệ thuật" hay "Bonsai" hay một loại hình nào khác. Mà bản thân cụm từ " Cây cảnh" là cụm từ chung nhất, đã bao gồm tất cả các loại hình khác rồi.

- Tại sao lại dùng cụm từ " Cây cảnh"? Chắc các anh chị em đều đã biết, hiện nay ở Miền Nam đa phần anh chị em chơi Bonsai, Miền Trung tôi không rõ - mong anh chị em Miền Trung thứ lỗi _, còn ở Miền Bắc hiện tại thì chắc anh chị em đều biết là ở MB hiện nay còn tồn tại nhiều lối chơi, những cây lâu năm đều là theo lối cổ và theo lối Cây cảnh nghệ thuật, nhưng cũng có một bộ phận lớn đang chuyển dần sang Cây cảnh nghệ thuật kiểu mới, Bonsai.v.v...Đặc biệt là lớp anh em trẻ đang chuyển dần sang chơi Bonsai. Như vậy là có sự pha trộn giữa các loại hình cây cảnh ở MB.

- Trong hoàn cảnh hiện tại, với Diễn Đàn ta ở MB nói riêng, nếu như chỉ tổ chức một cuộc triển lãm chỉ dành riêng cho một loại hình Cây cảnh nghệ thuật hay cho riêng Bonsai thì rõ ràng là không phù hợp và cũng trên tinh thần tôn trọng tất cả các lối chơi của tất cả các anh chị em thành viên, vì tất cả các anh chị em đều là một tế bào của Diễn Đàn này.

- Nói riêng mỗi loại hình có những đặc điểm khác nhau, tiêu chí chấm điểm khác nhau nhưng như tôi đã nói ở trên và cũng như lời Hội trưởng MB đã nói: "... đây là một sân chơi phong trào nên sẽ hài hòa để anh em tham gia với một tinh thần vui và sảng khoái nhất ". Mục đích của BTC Offline lần này là như vậy và đây cũng chính là mục đích phấn đấu chung trong tất cả các hoạt động của Hội TVMB .

- Từ mục tiêu trên nên BTC và BGK sẽ có một cách chấm điểm phù hợp với cuộc triển lãm lần này, và tôi nghĩ rằng cho dù với Cây cảnh nghệ thuật hay Bonsai hay Cây thế cổ .v.v., ngoài những đặc điểm riêng thì cũng đều có những đặc điểm, những tiêu chí chung của Cây cảnh, và chắc hẳn các anh chị em đều biết, ngoài các tiêu chí chung ra thì tiêu chí Nghệ thuật và tiêu chí Kỹ thuật là những tiêu chí có ảnh hưởng lớn đến giá trị và tính thưởng ngoạn của một cây cảnh. Cũng không lấy làm lạ khi BGK hướng tới các tiêu chí đó. Trong cuộc chơi ai mà lại không muốn ngày càng nâng cao trình độ của mình lên.

Thân!

haibien

Quản Lý Viên

Anh Dũng nói toàn chỉ có đúng thôi.^:)^

ngockien

Super Moderator

Thưa toàn thể anh chị em Diễn Đàn, tôi xin phép có ý kiến thế này:
Đất nước Việt Nam có 54 dân tộc anh em ( nếu như tôi nhớ không nhầm thì là vậy). Mỗi dân tộc có số lượng dân số, văn hóa, phong tục tập quán khác nhau, từ đó có sự ảnh hưởng khác nhau đến tình hình chung của cả nước, nhưng tựu chung lại, mỗi dân tộc là một bộ phận cấu thành của đất nước VN, các dân tộc đều là anh em một nhà, trong quá trình phát triển không thể chỉ vì một dân tộc nào đó chiếm đa số mà bỏ quên một dân tộc thiẻu số. Dân tộc lớn không thể xem thường dân tộc nhỏ được. Cái này chắc toàn thể anh chị em đều rõ, nói hơi chính trị một tí, có gì mong anh chị em thông cảm.

Trở lại vấn đề cây cảnh của chúng ta, tôi chỉ xin nêu một vài nét:
- Có thể ở một vài chỗ nào đó có liên quan đến Offline lần này, anh em dùng từ chưa đúng, tôi chỉ xin nhắc lại là chủ đề của Offline lần này là: " Giao Thủy - Nam Định chung tay xây dựng và phát triển cây cảnh nước nhà" Ở đây BTC dùng cụm từ "Cây cảnh" chứ không dùng cụm từ " Cây cảnh nghệ thuật" hay "Bonsai" hay một loại hình nào khác. Mà bản thân từ " Cây cảnh" là cụm từ chung nhất, đã bao gồm tất cả các loại hình khác rồi.

- Tại sao lại dùng cụm từ " Cây cảnh"? Chắc các anh chị em đều đã biết, hiện nay ở Miền Nam đa phần anh chị em chơi Bonsai, Miền Trung tôi không rõ - mong anh chị em Miền Trung thứ lỗi _, còn ở Miền Bắc hiện tại thì chắc anh chị em đều biết là ở MB hiện nay còn tồn tại nhiều lối chơi, những cây lâu năm đều là theo lối cổ và theo lối Cây cảnh nghệ thuật, nhưng cũng có một bộ phận lớn đang chuyển dần sang Cây cảnh nghệ thuật kiểu mới, Bonsai.v.v...Đặc biệt là lớp anh em trẻ đang chuyển dần sang chơi Bonsai. Như vậy là có sự pha trộn giữa các loại hình cây cảnh ở MB.

- Trong hoàn cảnh hiện tại, với Diễn Đàn ta ở MB nói riêng, nếu như chỉ tổ chức một cuộc triển lãm chỉ dành riêng cho một loại hình Cây cảnh nghệ thuật hay cho riêng Bonsai thì rõ ràng là không phù hợp và cũng trên tinh thần tôn trọng tất cả các lối chơi của tất cả các anh chị em thành viên, vì tất cả các anh chị em đều là một tế bào của Diễn Đàn này.

Nói riêng mỗi loại hình có những đặc điểm khác nhau, tiêu chí chấm điểm khác nhau nhưng như tôi đã nói ở trên và cũng như lời Hội trưởng MB đã nói: "... đây là một sân chơi phong trào nên sẽ hài hòa để anh em tham gia với một tinh thần vui và sảng khoái nhất ". Mục đích của BTC Offline lần này là như vậy và đây cũng chính là mục đích phấn đấu chung trong tất cả các hoạt động của Hội TVMB .

- Từ mục tiêu trên nên BTC và BGK sẽ có một cách chấm điểm phù hợp với cuộc triển lãm lần này, và tôi nghĩ rằng cho dù với Cây cảnh nghệ thuật hay Bonsai hay Cây thế cổ .v.v., ngoài những đặc điểm riêng thì cũng đều có những đặc điểm, những tiêu chí chung của Cây cảnh, và chắc hẳn các anh chị em đều biết, ngoài các tiêu chí chung ra thì tiêu chí Nghệ thuật và tiêu chí Kỹ thuật là những tiêu chí có ảnh hưởng lớn đến giá trị và tính thưởng ngoạn của một cây cảnh. Cũng không lấy làm lạ khi BGK hướng tới các tiêu chí đó. Trong cuộc chơi ai mà lại không muốn ngày càng nâng cao trình độ của mình lên.

Thân!
Gớm bác viết dài vậy mà em còn muốn đọc nữa ,cảm ơn bác nhiều nhiều :D

Theo em nghĩ đây chỉ là một buổi 0ffline. Mang tính chất giao lưu vui vẻ - Học hỏi kinh nghiệm của nhau . Đọc hết từng bài trong đây em thấy các bác trong Nam ngoài Bắc thảo luận em thấy sợ quá ( Từ nhỏ em đã sợ đi thi ) Hơn nữa lại là thi nghệ thuật. Bàn về nghệ thuật Cây Cảnh chắc rằng các bác còn tốn rất nhiều giấy mực . Em mang một tác phẩm theo em là chưa hoàn thiện nắm Thông qua buổi off em mong các cao nhân giúp em để tp của em hoàn thiện hơn . Cái đó là điều thật hạnh Phúc cho em. Không còn mong mỏi gì hơn.....
Thực ra tiêu chí chấm thi này có thể hiểu thêm như một tiêu chí phấn đấu (mang tính tương đối),đồng thời cũng là những vấn đề chúng ta cần lưu ý trong quá trình tạo tác ra một tác phẩm.

Do đây là một sân chơi hết sức vô tư và thoải mái nên anh em đừng bận tâm nhiều,có giải hay không không phải là việc quá quan trọng,điều quan trọng nhất là chúng ta giới thiệu được những tác phẩm mà mình yêu quý nhất với những người bạn,được giao lưu gặp gỡ nhau. Theo mình đó chính là phần thưởng lớn nhất của mỗi chúng ta trong kì offline lần này.

ha go lua

Thành viên

Em nhất trí quan điểm: mình sẽ chấm cây theo tiêu chí cây bonsai hay cây cảnh nghệ thuật; bonsai thì sao và cây cảnh nghệ thuật thì như thế nào?Lĩnh vực nào cũng có những đỉnh cao của nó.Còn thang điểm 50 hay 100 điểm không thực sự quan trọng bởi luật lệ do con người đặt ra thì con người có thể thay đổi được. Lối chơi miền nam miền bắc có cái ưu và nhược điểm riêng, không thể phủ nhận sạch trơn và khẳng định tuyệt đối. Nhưng đối với những thành viên như chúng em:cái đích cuối cùng trong nghề, nghiệp cây là như thế nào?Miền nam thế này ư? Miền bắc thế kia ư? Vì sao chúng ta không thể chung 1lối?Chúng ta có thể nhìn và bắt kịp với các nước trong khu vực và thế giới trong lĩnh vực này vì chúng ta đủ điều kiện làm điều đó.Kết quả chấm thi lần này không thực sự quan trọng nhưng tính chất định hướng trong buổi off miền bắc sắp tới thưc sự quan trọng, mong có nhiều hơn nữa những cuộc hội ngộ như lần sắp tới.
Vài lời mạo muộn, mong được góp ý của các anh chị.
chúng ta đã và đang luôn,luôn hướng tới đỉnh cao của nghệ thuật đương đại, thì các bạn đừng bao giờ, nghĩ rằng nghệ thuật nước này, nước kia, hoạc trong nam, ngoài bắc,vài lời mộc mạc lếu có gì không phải mong các bạn bỏ qua,hẹn gặp các bạn tại nam định...!

HOANGANH1102

Thành viên tích cực

mình chỉ viết để bạn có thêm cái nhìn đúng đắn về việc chấm thi ( mình cũng mù tịt về chuyên môn nhưng nguyên tắc thì biết chút ít)
vì bạn thông qua bài viết mình đọc và thể hiện quan điểm của mình,:D
anh em góp ý thôi không có gì nhen.mình rất ít khi tham gia những tranh luận như vầy.
off này tìm nhau mời cốc rượu nhá:))
thi thì em ko khoái lắm,vì em còn yếu và chưa có đồ đủ tiêu chuẩn đi thi!anh em ai đa phần cùng thấy đẹp theo quan điểm chung thì cùng thống nhất anh ạ!còn cái món "cố rượu" thì em xin thi với hội trưởng :))...thua thì ra bờ biển chuộc tội :))! say lắm rồi nên khó ngủ :))

diep dung

Thành viên

Gớm bác viết dài vậy mà em còn muốn đọc nữa ,cảm ơn bác nhiều nhiều :D

Thực ra tiêu chí chấm thi này có thể hiểu thêm như một tiêu chí phấn đấu (mang tính tương đối),đồng thời cũng là những vấn đề chúng ta cần lưu ý trong quá trình tạo tác ra một tác phẩm.

Do đây là một sân chơi hết sức vô tư và thoải mái nên anh em đừng bận tâm nhiều,có giải hay không không phải là việc quá quan trọng,điều quan trọng nhất là chúng ta giới thiệu được những tác phẩm mà mình yêu quý nhất với những người bạn,được giao lưu gặp gỡ nhau. Theo mình đó chính là phần thưởng lớn nhất của mỗi chúng ta trong kì offline lần này.
Quá cùng quan điểm với anh

lnvinh

Super Moderator

1- THÂN :độ lắc chuyển,độ côn,độ mịn,u bướu,tính độc đáo (10 điểm)

2- BỆ :bố cục phù hợp giữa bệ và thân,độ chùn độ méo của rễ,độ mịn,tính độc đáo (10 điểm)

3- CÀNH :điểm xuất,độ tương thích,độ khó, độ mịn,tính độc đáo (10 điểm)

4-TỔNG THỂ :độ hài hòa,mảng khối sắc nét,độ lãng mạn,da cây chùn, dăm rụt,bóng tính tự nhiên tính cổ thụ (10 điểm)

5- CHẬU&CÂY:độ phù hợp ăn khớp (10 điểm)

Từ "lãng mạn" nên thay bằng "ấn tượng".
Tiêu chí 5 chỉ lấy là chậu vì nếu là sự kết hợp giữa chậu và cây lại là đã nằm trong phần tổng thể rồi. Đổi số thứ tự của "TỔNG THỂ" thành số thứ thự cuối cùng và nên cho điểm của tiều chí này nhỏ thôi, dồn điểm qua các phần Bệ, Thân và tổng thể.

Tiêu chí này còn chung chung quá em, với tiêu chí này sẽ có những tranh cãi nhiều lắm đó, có cách nào chi tiết hơn thì sẽ có cách để giải thích về sự khác biệt giữa các giải với người tham gia.

Để có thêm tiêu chí em nên đưa thêm vào thang điểm các yếu tố: chủng loại, thâm niên, độ tốt (sung mãn) của cây, và thậm chí tính sáng tạo của cây (các co quái đẹp chẳng hạn...)

dovanlo

Thành viên Danh Dự

Các anh, các bạn thử tham khảo bài này, có thể thêm bớt thang điểm cho phù hợp với tính địa phương ( bài này có đăng trên báo Hoa Cảnh TPHCM, xin phép anh Huấn cho em đăng lên đây)

http://caimon.org/CaytraiCM/KythuatCT/TdtpBonsai.htm

ngockien

Super Moderator

Từ "lãng mạn" nên thay bằng "ấn tượng".
Tiêu chí 5 chỉ lấy là chậu vì nếu là sự kết hợp giữa chậu và cây lại là đã nằm trong phần tổng thể rồi. Đổi số thứ tự của "TỔNG THỂ" thành số thứ thự cuối cùng và nên cho điểm của tiều chí này nhỏ thôi, dồn điểm qua các phần Bệ, Thân và tổng thể.

Tiêu chí này còn chung chung quá em, với tiêu chí này sẽ có những tranh cãi nhiều lắm đó, có cách nào chi tiết hơn thì sẽ có cách để giải thích về sự khác biệt giữa các giải với người tham gia.

Để có thêm tiêu chí em nên đưa thêm vào thang điểm các yếu tố: chủng loại, thâm niên, độ tốt (sung mãn) của cây, và thậm chí tính sáng tạo của cây (các co quái đẹp chẳng hạn...)
Vâng anh,em đưa chung chung và ngắn gọn để dễ đọc dễ nhớ mà :D.Hội miền bắc đang xây dựng một sân chơi vui và thú vị cùng sân chơi lớn của cả nước,vì vậy có chút khác biệt, độc đáo riêng ,tiêu chí riêng cũng là một điều dễ hiểu và chúng em sẽ dần hoàn thiện sau này .Điều mà BCH mong muốn đó là tạo ra một không khí vui vẻ và thoải mái nhất cho thành viên diễn đàn. Đó chính là mục đích mấu chốt mà hội miền bắc đang hướng tới.
Một số ý kiến của anh em sẽ xem và điều chỉnh cho phù hợp.Em cảm ơn anh nhiều!

Các anh, các bạn thử tham khảo bài này, có thể thêm bớt thang điểm cho phù hợp với tính địa phương ( bài này có đăng trên báo Hoa Cảnh TPHCM, xin phép anh Huấn cho anh em tham khảo)

http://caimon.org/CaytraiCM/KythuatCT/TdtpBonsai.htm
Bổ ích quá anh Lô ơi,mà bay ra đi lấy vé còn kịp mà :D

NaTuan

Quản Lý Viên

Vâng anh,em đưa chung chung và ngắn gọn để dễ đọc dễ nhớ mà :D,thực ra cũng khó đi vào từng chi tiết nhỏ bởi đây không phải là một chủ để về kỹ thuật.Hội miền bắc đang xây dựng một sân chơi vui và thú vị cùng sân chơi lớn của cả nước,vì vậy có chút khác biệt, độc đáo riêng ,tiêu chí riêng cũng là một điều dễ hiểu và chúng em sẽ dần hoàn thiện sau này .Điều mà BCH mong muốn đó là tạo ra một không khí vui vẻ và thoải mái nhất cho thành viên diễn đàn. Đó chính là mục đích mấu chốt mà hội miền bắc đang hướng tới.
Một số ý kiến của anh em sẽ xem và điều chỉnh cho phù hợp.Em cảm ơn anh nhiều!

Bổ ích quá anh Lô ơi,mà bay ra đi lấy vé còn kịp mà :D
Vinh góp ý rất sác đáng đó . Cần đưa thang điểm tuổi chậu lâu năm vào Kiên ạ .
Vui là chính . Nhưng đây cũng là một cuộc thi để tạo tiền đề cho những cuộc thi sau này , vì thế cần phải có những tiêu chí chuẩn chỉ từ bây giờ .

ngockien

Super Moderator

Vinh góp ý rất sác đáng đó . Cần đưa thang điểm tuổi chậu lâu năm vào Kiên ạ .
Vui là chính . Nhưng đây cũng là một cuộc thi để tạo tiền đề cho những cuộc thi sau này , vì thế cần phải có những tiêu chí chuẩn chỉ từ bây giờ .
Vâng anh,những tố chất của 4 tiêu chí nói trên nếu một cây không già và mới ngồi chậu sẽ khó đạt được.Nói một cách khác là những tiêu chí đó đã mô tả được một cây cổ thụ thiên nhiên thu nhỏ.
Hi hi,em cũng gà mờ về vấn đề này lắm những cứ mạnh dạn đưa ra những suy nghĩ của mình :D

hung78

Quản lý

Vâng anh,những tố chất của 4 tiêu chí nói trên nếu một cây không già và mới ngồi chậu sẽ khó đạt được.Nói một cách khác là những tiêu chí đó đã mô tả được một cây cổ thụ thiên nhiên thu nhỏ.
Hi hi,em cũng gà mờ về vấn đề này lắm những cứ mạnh dạn đưa ra những suy nghĩ của mình :D
gà mờ như a cho e theo với nhé8->

dungvan

Moderator

... Nhưng đây cũng là một cuộc thi để tạo tiền đề cho những cuộc thi sau này , vì thế cần phải có những tiêu chí chuẩn chỉ từ bây giờ .
Mặc dù với quan điểm vui là chính nhưng BTC cũng xác định tiến hành một cách nghiêm túc và thông qua triển lãm lần này sẽ tạo tiền đề cho những lần sau. Thông qua triển lãm, anh em giao lưu học hỏi lẫn nhau để cùng nâng cao trình độ, dần dần sẽ đẩy tính chuyên môn lên cao hơn, hướng tới một sân chơi mang tính chuyên nghiệp cao.
Em tin lần này BGK cũng sẽ nghiêm túc đó anh ạ.

caycanhhanoi.com.vn

Thành viên mới

ve tieu chi danh gia mot cuoc thi ve tat ca mot van de nao, la phai dua ra nhung tieu chi chung nhat. Doi voi cay canh theo toi tieu chi danh gia mot cay canh dep phai mang duoc tinh nhan van, giao duc con nguoi huong thien va song tot hon.

Ngac_Nhien_Chua

Thành viên

Cứ nhờ anh Vinh định ra tiêu chí chung đi. A là người có kinh nghiệm làm BGK nhiều rồi. Và là người có tiếng nói rất quan trọng nữa. Vả lại a đã đi giao lưu với nhiều nước bạn.
dòng comment hâm nhất chưa từng thấy ....nếu mà cứ nhờ lâm huynh thì thành lập ban tổ chức chi nữa ông kễnh .

anh lâm vinh huynh ấy ở tận đẩu tận đâu ...bảo anh ấy ra tiêu chí chấm cây cho hội miền bắc ...hóa ra đánh đố huynh ấy ah .
và cũng không phải ra nước ngoài mà có thể làm được tất cả nha .,vì các cụ có câu phép vua thua lệ làng....

nếu ở miền bắc và ở nam định thì cứ để anh em miền bắc và nam định chặt chém đê.

p/s: để chấm điểm là phần rất khó ...ban tổ chức cùng với hội trưởng chắc cũng đâu cái đầu .

chấm làm sao cho thấu tình đạt lí ,chứ chấm cái kiểu người đạt giải thì cười và người không có giải thì ấm ức .như vậy là khó mà thể hiện tính khách quan .
mong anh em có những cái nhìn chân thực .%%-%%-
==================================
nếu chỉ là triển lãm thì không có giải( nếu có chỉ là tượng trưng)
còn thi thì không có cây phôi chưa thành phẩm cũng như chưa có cây già mà tay cành chưa thành phẩm.
bạn bảo đặt cái đẹp lên hàng đầu.theo bạn là cái " mỹ" trong "cổ kì mỹ" rất thiển cận và ngô ngê.
cái đẹp của tác phẩm chấm thi là cả 3 yếu tố kết hợp lại.
nếu chỉ cái bóng,dáng,tay cành.
xin lỗi vào nam dân trong này làm 1 năm đến 2 năm là mĩ mãn.
hôm nào em mua cái phôi anh tân làm bóng ,dáng , tay cành .cho em nhá .thời gian 3 năm

rổ giá thế nào anh cứ báo giá =))=))=)) nhanh như nuôi lợn công nghiệp vậy anh trai .^:)^

Blackrose86

Thành viên tích cực

Cây làm theo trường phái Bonsai thì không thể thi cùng cây theo trường phái nghệ thuật.Vấn đề này ban tổ chức cần lưu ý khi nhận cây để phân chia cho tiện khi chấm.
Anh Cường nói rất đúng,em thấy đa phần trong các cuộc triển lãm ngoài bắc,cây sanh chiếm đa số,đa số sanh lại bám đá,thả nước,xài cẩu,vậy nếu đem tất cả vào chấm bonsai e hơi kỳ8->

tieuboi

Thành viên

Cuộc thi được thực hiện ở ngoài Bắc vì sao lại phải nhờ Lnvinh ? Bạn nghĩ ngoài bắc không có người hiểu về cây à ? Vả lại cây mỗi vùng mỗi kiểu chơi và cảm nhận nghệ thuật cũng khác .
Bác nói rất đúng mặt khác mỗi người có một cách cảm nhận riêng, theo em các bác hãy chia ra làm 3 loại để chấm thì hay hơn: nghiệp dư là những người mới vào nghề, loại 2 là bán nghiệp dư tham vào nghề khoảng 2 năm rồi, loại 3 là chuyên nghiệp thường là các nghệ nhân và người chơi lâu năm.

ngockien

Super Moderator

dòng comment hâm nhất chưa từng thấy ....nếu mà cứ nhờ lâm huynh thì thành lập ban tổ chức chi nữa ông kễnh .

anh lâm vinh huynh ấy ở tận đẩu tận đâu ...bảo anh ấy ra tiêu chí chấm cây cho hội miền bắc ...hóa ra đánh đố huynh ấy ah .
và cũng không phải ra nước ngoài mà có thể làm được tất cả nha .,vì các cụ có câu phép vua thua lệ làng....

nếu ở miền bắc và ở nam định thì cứ để anh em miền bắc và nam định chặt chém đê.

p/s: để chấm điểm là phần rất khó ...ban tổ chức cùng với hội trưởng chắc cũng đâu cái đầu .
Vấn đề anh Lâm Ngọc Vinh đâu có nhận lời chấm thi đâu mà các em tranh luận nhiều làm gì ,có thể gây hiểu lầm đó.

Như trên anh đã nói,nếu có điều kiện tham khảo anh Vinh là rất tốt ,bởi bất kể môn thi gì thì miền nam và miền bắc đều có những điểm chung và cũng có những điểm riêng .Với sự bỡ ngỡ như chúng ta thì bất kể sự tham khảo nào cũng là điều rất tốt.

Chúng ta đang đưa ra tiêu chí chấm cây và muốn hoàn chỉnh để qua offline lần này còn áp dụng cho những lần sau ,anh em tiếp tục xây dựng ý kiến một cách nghiêm túc nhé.