Thắc mắc về đá bọt nham thạch !

dantoon

Thành viên
Mọi người đừng chê em ngu dốt nhé, vì nói thật là em chưa được nhìn thấy đá bọt nham thạch ngoài thực tế bao giờ cả, nhờ các bác trên diễn đàn giải thích giúp em:

- đá bọt nham thạch có chất dinh dưỡng ko? có thể thay thế hoàn toàn đất thịt để trồng bonsai ko?

- em đang trồng cây = đất phù sa sông Hồng (rất tốt) liệu có nên thay = đá bọt nham thạch ko ạ?

Kính nhờ các bác trên diễn đàn giúp đỡ. EM xin cảm ơn !

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Mọi người đừng chê em ngu dốt nhé, vì nói thật là em chưa được nhìn thấy đá bọt nham thạch ngoài thực tế bao giờ cả, nhờ các bác trên diễn đàn giải thích giúp em:

- đá bọt nham thạch có chất dinh dưỡng ko? có thể thay thế hoàn toàn đất thịt để trồng bonsai ko?

- em đang trồng cây = đất phù sa sông Hồng (rất tốt) liệu có nên thay = đá bọt nham thạch ko ạ?

Đá bọt nham thạch là gì nhỉ? nó được tạo ra từ chất liệu gi? tốt hơn đất để trồng cây cảnh? mong các bác chỉ giáo!!!
Đá bọt nham thạch:loại đá núi lữa,do bên trong chứa nhiều khí nên nó có thể nởi trên mặt nước (khi phun trào trên biển, nguội nhanh ,đá có màu trắng.Phun trên mặt đất có màu nâu đỏ ,LOẠI TA ĐANG SỬ DỤNG LÀM CHẤT TRỒNG).Được phát hiện đầu tiên vào năm 1654.
Khi macma nguội đi ,các khoáng vật sẽ kết tinh từ hổn hợp nóng chảy ở các nhiệt độ khác nhau (quá trình kết tinh phân loại).Có tương đối ít khoáng vật có vai trò quan trọng trong sự hình thành của đá macma.Macma chỉ giàu 1 số nguyên tố nhất định:silic,oxy,
nhôm,natri, kali,canci,sắt và magne.Chúng là các nguyên tố khi kết hợp với nhau tạo ra các khoáng vật silicat,chiếm trên 90% thành phần các loại đá macma
Đá macma mafic :chứa từ 45-52% silic ,thông thường chứa nhiều sắt và magne (ví dụ đá balzan)
AE có thể tham khảo thêm trên GÔOGLE phần ĐÁ BỌT hoặc đá núi lửa.THANKS
Có tốt hơn đất trồng bình thường?:theo tôi thấy chủ yếu đi tìm chất trồng thoáng ,thoát nước tốt, giá thích hợp.Trồng tốt hay không tùy thuộc cá nhân ngừoi trồng,chế độ chăm sóc v.v .Thanks

doremi

Thành viên
theo em không nên trồng toàn bộ bằng đá nham thạch, cây muốn phát triển nó cần chất ăn, tốt nhất là pha thêm đất thịt hoặc phân trâu,rơm mục... miễn sao cho đất tơi xốp,thoát nước là được, em đang trồng sanh bằng phân trâu mục, cây lớn phải nói là siêu nhanh @@

Nhancuibap

Thành viên tích cực

Theo mình thấy 100% nham thạch: không nên

Mình trồng như thế này:

1. cho linh sam và sam núi:

1 nham thạch lớn + 1 nham thạch nhỏ + 1 trấu tươi + 1 cát hạt to

2. Mai chiếu thủy + nguyệt quế

1 nham thạch lớn + 1 nham thạch nhỏ + 1 trấu tươi + 1 xơ dừa

thấy cũng ok

anh em góp ý thêm

dinhhunganh

Thành viên tích cực
Theo mình đó là giá thể, là chất trồng, khi dùng nó bạn cần chế độ bón phân hợp lý chứ không phải cây sống bằng mỗi nham thạch đâu.

vuonkienganphuoc

Thành viên tích cực
Đá bọt nham thạch:loại đá núi lữa,do bên trong chứa nhiều khí nên nó có thể nởi trên mặt nước (khi phun trào trên biển, nguội nhanh ,đá có màu trắng.Phun trên mặt đất có màu nâu đỏ ,LOẠI TA ĐANG SỬ DỤNG LÀM CHẤT TRỒNG).Được phát hiện đầu tiên vào năm 1654.
Khi macma nguội đi ,các khoáng vật sẽ kết tinh từ hổn hợp nóng chảy ở các nhiệt độ khác nhau (quá trình kết tinh phân loại).Có tương đối ít khoáng vật có vai trò quan trọng trong sự hình thành của đá macma.Macma chỉ giàu 1 số nguyên tố nhất định:silic,oxy,
nhôm,natri, kali,canci,sắt và magne.Chúng là các nguyên tố khi kết hợp với nhau tạo ra các khoáng vật silicat,chiếm trên 90% thành phần các loại đá macma
Đá macma mafic :chứa từ 45-52% silic ,thông thường chứa nhiều sắt và magne (ví dụ đá balzan)
AE có thể tham khảo thêm trên GÔOGLE phần ĐÁ BỌT hoặc đá núi lửa.THANKS
Có tốt hơn đất trồng bình thường?:theo tôi thấy chủ yếu đi tìm chất trồng thoáng ,thoát nước tốt, giá thích hợp.Trồng tốt hay không tùy thuộc cá nhân ngừoi trồng,chế độ chăm sóc v.v .Thanks
Từ khi tiếp cận với loại chất trồng này khoãng gần 2 tháng, tôi đã trồng 100/100 chất trồng này cho cây sứ,với 3 loai hạt:to nằm dưới,trung ở giũa và nhỏ xung quanh bộ rễ,xong tưới nước cho lèn chặt vào hệ rễ.Cho tới bây giờ vẫn chưa có tí phân nào cho em nó! Sau đó tôi sẽ cho em nó phân đậu phọng của NHẬT,cách 10 cm/ viên là ok.
Theo tôi đối với các loại cây ,có thể trộn chung với tro+trấu sống +cát to, sơ dừa tỉ lệ 50/50 với đá nham thạch cũng tốt,tùy kinh nghiệm mổi người và nên nhớ vẫn cho em nó ăn phân như bình thường nhé.Thanks
Để biết đá nham thạch có dinh dưỡng gì ko ,ta có thể hỏi CÔNG DU LỊCH,ae thổ địa sống ở vùng này CÂY MỌC TRÊN VÙNG ĐẤT NÀY NHƯ THẾ NÀO?

Nhancuibap

Thành viên tích cực
Đá nham thạch và cát to ở SG mua ở đâu vậy các a
địa chỉ nè bạn

Địa chỉ vườn : Vườn kiểng An Phước - 66 đường Gò Dưa, P.Tam Bình, Thủ Đức, Tp.HCM
Số Tài Khoản : 0381003055810 -NgH: Vietcombank - chi nhánh : Thủ Đức ,Tp HCM
Số Tài Khoản : 6100205147164 - NgH: AGriBank - Cn : Thủ Đức, Tp.HCM
Tên tài khoản : Phạm Nhật Minh ,Điện thoại :08.37292663- 0909350905 Thái -0903389361 Minh

dantoon

Thành viên
cảm ơn các bác đã góp ý, như vậy thì em ko cần trồng cây = đá bọt nữa. Em tiếp tục trồng cây = đất phù sa + xỉ than tổ ong. Vì em thấy loại đất em đang trồng tốt 1 cách khủng khiếp, hàng ngày chỉ phải làm cỏ (cỏ mọc um tùm) và ko dám bón phân vì sợ xót cây.
Chân thành cảm ơn các bác.

dautam14786

Thành viên
các bác có tiền nhiều mua đá nham thạch,em không có tiền thì lam sao,xin thưa là chỗ em có đá Bo xit non cũng từ núi lữa phun ra với đất bazan trồng cây tốt lắm các bác ak,và hình ảnh cũa đá bo xit đây