Thí nghiệm nhỏ trên cây Hải Sơn Tùng

Lyson1974

Thành viên
Lâu nay anh em mình tự hỏi, cây Hải Sơn Tùng phải cung cấp muối ăn cho cây, nhưng vẫn không rõ hàm lượng bao nhiêu là đủ. Hôm nay mình thử nghiệm nhỏ trên cây Hải Sơn Tùng nuôi trồng từ hạt khoảng gần 3 thán tuổi
- chuẩn bị dụng cụ gồm: muối ăn đã hầm (nhiều nơi bán, loại muối không chứa nhiều iod)
cây Hải Sơn Tùng nhỏ
bình xịt nước
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
- tiến hành: đỗ muối ăn vào cây HST ( các bạn thấy mình đỗ muối trắng xoá mặt đất, lượng nhiều đây)

[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
xịt nước cho muối tiêu dần
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
- chờ đợi kết quả: hẹn sau 3 ngày nhé

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên
Cái này là thử sức chịu đựng của cây. Cây nhỏ này mà vượt qua đống muối đó thì A E ai cũng yên tâm rắc muối
Nhưng bao nhiêu % để cây phát triển tốt nhất mới là điều nhiều A E QUAN TÂM. Thanks!

Tên-Này-Quen-Quen

Thành viên
Lỡ hỏi rồi thì cũng làm tới luôn ạ. Trồng hst ở vùng đồng bằng thì chắc chắn thiếu nhiều vi chất có ở biển. Có nên chăng ủ phân cá ( cá biển) để bổ sung phần nào? Còn hỏi nữa .....

Hiệp Nguyễn

Thành viên
Em nghĩ nên cho muối ít thôi, vì nước biển thì độ muối cũng chỉ là phần nghìn. Mình nên cho muối từ ít đến nhiều chứ cho nhiều quá chết cây tiếc lắm anh. Hi. Chúc thí nghiệm của anh thành công !

trungduart

Administrator
Lâu nay anh em mình tự hỏi, cây Hải Sơn Tùng phải cung cấp muối ăn cho cây, nhưng vẫn không rõ hàm lượng bao nhiêu là đủ. Hôm nay mình thử nghiệm nhỏ trên cây Hải Sơn Tùng nuôi trồng từ hạt khoảng gần 3 thán tuổi
- chuẩn bị dụng cụ gồm: muối ăn đã hầm (nhiều nơi bán, loại muối không chứa nhiều iod)
cây Hải Sơn Tùng nhỏ
bình xịt nước
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
- tiến hành: đỗ muối ăn vào cây HST ( các bạn thấy mình đỗ muối trắng xoá mặt đất, lượng nhiều đây)

[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
xịt nước cho muối tiêu dần
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
- chờ đợi kết quả: hẹn sau 3 ngày nhé
Bạn nên dùng muốn hột thì hay hơn muối xay.

Lyson1974

Thành viên
CHÀO BUỔI SÁNG CHỦ NHẬT ĐẠI GIA ĐÌNH
Cây sau một ngày đây các bạn
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

các bạn nhìn kỷ vẫn còn lại ít muối trắng trong chậu,
==================================
Bạn nên dùng muốn hột thì hay hơn muối xay.
cảm ơn anh đã xem, mình cũng định dùng muối hột, nhưng nghĩ muối loại nầy ở đâu cũng có bán từ thành thị đến nông thôn,thành thử mình lấy loại nầy

maianhtuan81

Thành viên
Re: Trả lời: Thí nghiệm nhỏ trên cây Hải Sơn Tùng

Thích lọai này wả!ơ e có thằng này nhìn giống hst wá, k biết chơi đuoc?
Em cũng đã từng nhầm lẫn loại này với Hải sơn tùng
Nhưng tìm hiểu kỹ thì không phải .
Loại này nếu tìm được cây cốt to chơi cũng được vì lá nhỏ,dày lá và cành mềm hoa cũng đẹp !
Khổ nỗi nó toàn cây bụi hiếm có cây 1 cốt nhiều cây nhỏ mọc tóe loe kiểu chân hương nên không nghiện!

Hoangtung39

Thành viên
Theo quan điểm của em, cây nào cũng chơi được cả, miễn sao chơi phải hiểu tập tính cây. Có khi linh sam hết, hải sơn tùng hết, sam núi hết.... Có khi lại sốt mắm đen thì sao :) mọi cái đều theo trào lưu hết thôi mà.

Lyson1974

Thành viên
cây ngày thứ 3, các bạn xem kỷ ngách lá nhé các mầm non phát triển mạnh sau 3 ngày
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

NHẬN ĐỊNH:
muối ăn là thức ăn rất tốt cho cây Hải sơn tùng, không bao giờ ngộ độc. các bạn yên tâm không lo sợ khi bón muối cho Hải Sơn Tùng.
theo kinh nghiệm bản thân muốn cây phát triển tốt bạn nên tưới nước ngày 2 lần trong những ngáy nắng, 1 lần khi trời mát không tưới khi trời mưa. nên hoà muối phun trên lá 2 ngày/ lần là OK, cây không kén đất trồng, đất nào cũng tốt nhưng phải thoát nước tốt, cây chỉ không ưa đát thịt thôi, nhưng nhớ khi làm đất trông nên trộn chung với phân bò mục cây sẽ phát triên tốt nhất.

mrhuynh482

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Trả lời: Thí nghiệm nhỏ trên cây Hải Sơn Tùng

Em cũng đã từng nhầm lẫn loại này với Hải sơn tùng
Nhưng tìm hiểu kỹ thì không phải .
Loại này nếu tìm được cây cốt to chơi cũng được vì lá nhỏ,dày lá và cành mềm hoa cũng đẹp !
Khổ nỗi nó toàn cây bụi hiếm có cây 1 cốt nhiều cây nhỏ mọc tóe loe kiểu chân hương nên không nghiện!
Bạn nói không chính xác rồi,cây này là cây cóc rừng ngập mặn , rất chậm lớn,được xếp vào sách đỏ việt nam!có hai loại hoa trắng và đỏ,và gần đây có 2 cá thể cóc hoa màu hồng được phát hiện ở miền trung,hoa trắng phổ biến nhất!,cây này là cây gổ chứ không phải dạng bụi như bạn nghĩ,nhưng thường khó sống khi bứng lên.mình từng bứng nhiều cây đẹp có lủa không thu gì như linh sam, nhưng điều chết cả!