talk about ixora, nói về hoa trang

bigbabol

Moderator
Chắc là do dập rễ đó bạn. Tiện đây cho mình hỏi thời điểm thay đất cho Trang là lúc nào (không phải tháng nào nhé). Khi thay đất có cần xuống hết lá hay xuống bao nhiêu % lá
thay khi cây khỏe, bỏ bớt khoảng 30% lá là ok
Ở chổ em không có trang lá nhỏ cở lớn, nên em toàn đào trang rừng về ghép được ba năm rồi, thấy phát trển bình thường nhưng không biết tuổi thọ có được cao không nửa, vừa chơi vứa lo có ai chơi trang ghép lâu năm xin chia sẻ kinh nghiệm với!
trag rừng nếu là nhỏ và thân nhỏ thì mình nghĩ ok, nếu sử dụng gốc trang rừng lá lớn và kích thước lớn thì cành ghép không quang hơp và tổng hợp đủ nhựa để nuôi cây mẹ, về lâu dài, nếu ghép hoa trang lá nhỏ trên thân cây mẹ có kích thước to thì khó bảo quản và cây mẹ có thể sẽ chết và cành ghép cũng đi theo.

haibinhphuoc

Thành viên
Anh 3b nói đúng quá, máy cây trang rừng một cốt to của em cành ghép lá nhỏ không nuôi nổi thân nên thường chết. Nhưng máy bụi rừng to cở nào mà nhiều thân nhỏ mình ghép vào nó vẫn duy trì và phát triển tới giờ. Kểu này chằc chỉ có chơi trang ghép dạng rừng bụi thôi mới mong duy trì sự sống lâu dài được.

hoang_qtp

Thành viên
Anh 3 B cho mình hỏi, sau khi cắt rễ thay đất và tỉa cành, thì mầm ra rất nhiều nơi O đúng như ý, mình nên ngắt bỏ liền hay là cứ để vậy?
Xin Cám ơn.

bigbabol

Moderator
Anh 3 B cho mình hỏi, sau khi cắt rễ thay đất và tỉa cành, thì mầm ra rất nhiều nơi O đúng như ý, mình nên ngắt bỏ liền hay là cứ để vậy?
Xin Cám ơn.[/QUOTE
Ban cu de cac mam do vai tuan roi Tia nha, dung tia som qua cay ra re cham lai :)

tuananhpc

Thành viên
Việc cắt các mầm mọc sai vị trí phải cẩn thận, vì có 2 việc.
1.Nếu k cắt, mầm mọc sai đâm tược tự do nên lớn nhanh tranh chất dinh dưỡng của cây, che ánh nắng là giảm quang hợp.
2. Nhưng nếu cắt mầm quá thường xuyên, mọc đâu cắt đó thì rất dễ cây bỏ chi hay mạch thân đó
vì vật các bạn phải cắt sao cho nó mọc thoi thóp, k để quá xung nhưng k để chết mất cành mọc sai đó..

Ong Mật

Thành viên mới
Mình cũng có trồng 1 cây trang Hồng nằm chậu cũng được 5 năm nhưng chết dần chết mòn, khi cây chết mình kiểm tra thấy các rể cám bị thối. Kiểm tra chất trồng thì thấy do mình sử dụng chất mùn quá nhiều, làm khó thoát nước, hạn chế sự thoáng khí. thiết nghĩ chất trồng như anh dinthaidic phân tích hoặc đá nham thạch 100% như a 3B làm là quá ổn. Và chú ý thêm cách tưới nước cho cây trang

CaoMB

Thành viên
Em có 2 cây trang đỏ đã trồng 1 năm, khi mua bầu đất thịt hiện đã cứng li. Em nhờ Anh tư vấn ngoài Bắc mùa này có thay đất lọc bỏ toàn bộ bầu đc ko ạ.

linhsamdream

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: talk about ixora, nói về hoa trang

Em có 2 cây trang đỏ đã trồng 1 năm, khi mua bầu đất thịt hiện đã cứng li. Em nhờ Anh tư vấn ngoài Bắc mùa này có thay đất lọc bỏ toàn bộ bầu đc ko ạ.
e cũng có câu hỏi như a vậy. a 3B cho e hỏi là tình hình e có lấy 1 lô cây trang giống ở Bến Tre định sang xuân chuyển nhưng vì ng bán lại chuyển luôn nên ko biết cây trang có chịu đc lạnh ko nữa? và khi nhận cây về mình có nên xử lý bầu đất luôn hay đợi sang xuân ấm thì xử lý vậy a? ( lô trang này về thì chủ yếu e trồng thả đất để làm giống chứ ko phải cho vào chậu a a) Mong a 3B thu xếp tg tư vấn giúp e. e chân thành cảm ơn a

con kiến

Thành viên
Trả lời: Re: talk about ixora, nói về hoa trang

e cũng có câu hỏi như a vậy. a 3B cho e hỏi là tình hình e có lấy 1 lô cây trang giống ở Bến Tre định sang xuân chuyển nhưng vì ng bán lại chuyển luôn nên ko biết cây trang có chịu đc lạnh ko nữa? và khi nhận cây về mình có nên xử lý bầu đất luôn hay đợi sang xuân ấm thì xử lý vậy a? ( lô trang này về thì chủ yếu e trồng thả đất để làm giống chứ ko phải cho vào chậu a a) Mong a 3B thu xếp tg tư vấn giúp e. e chân thành cảm ơn a
Khi nao khi hau am ap Thi co the Tien Hanh lam nha cac ban, 3b dau co biet hien gio cho cac ban thoi Tiet ra Sao, cay Trang Chiu Duoc khi hau mien bac Nha cac ban, thay chat trong cho Trang tot nhat la cay dang khoe, nho giu am va de trong bong ram sau khi thay khoang 2 tuan?

PhatBT

Thành viên
Chào anh Ba,
Đầu tiên chào mừng a đã trở lại với nhiều bài viết hay và bổ ít.
Anh Ba và các ae cho e hỏi ngoài lề tí (ko cây trang) e có 2 cây bùm sụm (phôi ) ra mầm đc vài cm thì lá bị các chấm nhỏ,sau đó cháy luôn đầu lá,ngọn mầm đen, lá hơi ngã vàng đụng nhẹ cái là rụng luôn.
Hôm trước e có dùng carbenzin để trừ nấm,xịt ít hơn chỉ định của nhà sx nhưng 1 số mầm yếu chết luôn, mần còn khoẻ thì vẫn vậy ko có chuyển biến gì.hôm nay có hiên tượng từ giữa lá ra đến ngọn bị cong xuống. chất trồng cát bê tông 100%, để trong mát từ lúc ươm phôi đến giờ, ngày tười góc 1 lần, phun sương 4 lần, thoát nước tốt( trên xịt dưới ào ra liền)chổ nách lá bị rụng lại ra lá mới nhưng lại bị tiếp.
đầu ngọn cháy đen

chấm đen trên lá và đầu lá thì cháy đen

lá cháy đầu ngã vàng đụng nhẹ vào rụng luôn,chổ nách lá lại đâm lá mới nhưng cũng bị bệnh như củ

cuối cùng rụng hết ko còn cái lá nào

Nhờ anh Ba tư vấn cách khắc phục.nếu tình hình này kéo dài e nó thành củi chắc.
Trân thành cảm ơn a Ba.
P/s a Ba cho e xin cái địa chỉ cuối Tuần chạy qua giao lưu học hỏi,sẵn mời a Ba 2 hộp vinamilk ko đường nhé,

con kiến

Thành viên
Cay cua ban khong Sao dau, chi la bi nam chut thoi, ban Mua topsin M hay ridomil gold Phun Truc tiep Vao la va pha loang mot chut tuoi Vao goc, vi nam nay co the ton tai trong dat, Vuon 3b o go den long an, o do gio Toan cay Tao Lao ko a, neu ban den xem cay la di sai cho, con den choi noi Chuyen tan hiep Phat thi ok :), cam on ban, chuc suc khoe

PhatBT

Thành viên
Re: Trả lời: talk about ixora, nói về hoa trang

Cay cua ban khong Sao dau, chi la bi nam chut thoi, ban Mua topsin M hay ridomil gold Phun Truc tiep Vao la va pha loang mot chut tuoi Vao goc, vi nam nay co the ton tai trong dat, Vuon 3b o go den long an, o do gio Toan cay Tao Lao ko a, neu ban den xem cay la di sai cho, con den choi noi Chuyen tan hiep Phat thi ok :), cam on ban, chuc suc khoe
Cám ơn a Ba nhiều,để e mua thuốc về tưới.
T7 tuần sau e ghé a nói chuyện tân hiệp phát nhé,t7 e làm buổi sáng xong e chạy ra. Trước khi đi e alo a nhé.
Chúc a cùng gia đình một mùa giáng sinh vui vẻ và thật nhiều thành công a nhé.

hagiangcongai

Thành viên mới
cháu chào Bác Ba.cháu mới chơi cây lên ko có tý kin nghiệm nào cả. xin bác chỉ giúp cháu vơi nhé:
Cháu mơi đào được 01 cây mẫu đơn rừng loại hoa đỏ, lá to mẫu đơn ngoài bắc. Kích thứơc thân gốc bằng cổ tay người lớn.có ba nhánh cao 3m, độ tuổi cây chắc cũng phải hơn 10 năm là cháu đoàn vậy thôi, khi đào từ rừng về cháu để nguyên bầu đất và trồng thẳng xuống đất. vậy cháu có phải bới hết đất từ bầu ra ko ạ. Một việc nữa là tại thân của một nhánh bị mục ở giữa vậy cháu có cần bọc chố bị hư đó kại không. xin cám ơn bác nhiều.

lonaansa

Thành viên
cháu chào Bác Ba.cháu mới chơi cây lên ko có tý kin nghiệm nào cả. xin bác chỉ giúp cháu vơi nhé:
Cháu mơi đào được 01 cây mẫu đơn rừng loại hoa đỏ, lá to mẫu đơn ngoài bắc. Kích thứơc thân gốc bằng cổ tay người lớn.có ba nhánh cao 3m, độ tuổi cây chắc cũng phải hơn 10 năm là cháu đoàn vậy thôi, khi đào từ rừng về cháu để nguyên bầu đất và trồng thẳng xuống đất. vậy cháu có phải bới hết đất từ bầu ra ko ạ. Một việc nữa là tại thân của một nhánh bị mục ở giữa vậy cháu có cần bọc chố bị hư đó kại không. xin cám ơn bác nhiều.
Mình đang hóng

khuyethoa

Thành viên
Xin chào các bác,
Mình có cây trang đỏ mini, mua ở chợ hoa 23/9 cách đây hơn 1 năm, ban đầu khi mua về khá nhiều hoa, sau đó mình bắt đầu nuôi 1 thời gian thì cắt tỉa lá và uốn cành, thay đất. Nhưng không hiểu sao sau đó nó ko ra lá mới, hoặc chỉ ra lá rất nhỏ, đồng thời lá không nhiều. Sau đó mình lấy cây ra, thay đất mới có trộn ít cát thì thấy cây có ra nhiều lá, nhưng lá không xanh và lại hơi trắng, vàng, lá nhỏ và cây nhìn không xung.
các bác tư vấn giúp mình cách hồi phục cây với, xin cảm ơn

NoName21

Thành viên
Cho con góp 1 ý kiến nho nhỏ:Con không nhớ rõ lắm.nghe chú vinh nói trồng trang trong mát..khi cây ra hoa m cắt hoa bỏ thì cây sẽ phát triển rất sung như vậy có đúng không ạk..

mailien

Thành viên
đầu năm em đào 2 cây gần = cổ tay, cao hơn 1 mét, cắt hết cành lá, rể dập, trông trong cát+ sơ dừa, trùm bọc ni lông, để trong mát. kết quả" ngẻo củ tỏi cả 2" kết luận" buồn rơi nước mắt và nứoc mũi" các bác có ai giống ko? chia sẻ em với!
bạn trồng như vây không đúng rồi. phải làm sạch rể rồi trồng vào 100% cát xây dựng hạt lớn (cát xây). để trong mát đến khi thấy mầm cây chuẩn bị nhú lên ở thân thi đem ra nắng nhẹ đến khi chồi phát triển tốt và lá chuyển màu xanh đậm thì đem cây ra nằng hoàng toàn và cho lên mặt chậu 1 ít phân bò và nuôi cây phát triển bình thường từ 6-8 tháng chờ lá già và xanh đậm ta thay đất trồng gồm cát xây, tro trấu và phân bò (60-20-10) nhớ thây đát vào nùa nắng ấm nhé

mailien

Thành viên
Xin chào các bác,
Mình có cây trang đỏ mini, mua ở chợ hoa 23/9 cách đây hơn 1 năm, ban đầu khi mua về khá nhiều hoa, sau đó mình bắt đầu nuôi 1 thời gian thì cắt tỉa lá và uốn cành, thay đất. Nhưng không hiểu sao sau đó nó ko ra lá mới, hoặc chỉ ra lá rất nhỏ, đồng thời lá không nhiều. Sau đó mình lấy cây ra, thay đất mới có trộn ít cát thì thấy cây có ra nhiều lá, nhưng lá không xanh và lại hơi trắng, vàng, lá nhỏ và cây nhìn không xung.
các bác tư vấn giúp mình cách hồi phục cây với, xin cảm ơn
cây của bạn hệ thống rễ không tốt rồi, bạn đợi trời ấm lên bạn nhổ cây ra và rửa sạch hết đất bạn sẽ thấy cây chỉ có 1 ít rễ cám thôi lúc ấy ban cắt hết các rễ bị hư và 1/2 tất cả các lá sau đó bạn ngâm cây váo chậu nước 8-10 ngày(nước ngập ngang cổ rễ) rồi trồng vào 100% cát xây dựng hạt lớn (cát xây). để trong mát đến khi thấy mầm cây chuẩn bị nhú lên ở thân thi đem ra nắng nhẹ đến khi chồi phát triển tốt và lá chuyển màu xanh đậm thì đem cây ra nằng hoàng toàn và cho lên mặt chậu 1 ít phân bò và nuôi cây phát triển bình thường từ 6-8 tháng chờ lá già và xanh đậm ta thay đất trồng gồm cát xây, tro trấu và phân bò (60-20-10) nhớ thây đát vào nùa nắng ấm nhé. chúc ban thành công