Tự làm chậu mini (Sưu tầm)!

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Trong thời gian rảnh rỗi bạn hoàn toàn có thế tự tạo cho mình những chậu bosai nhỏ. Với những vật dụng rất đơn giản và có hiệu quả đối với cây chồng. Mà chi phí không cao được ÂK sưu tầm từ 1 trang bonsai nước ngoài.

Vật liều gồm có.
1. Những giấy báo cũ tránh các loại giấy bóng ví dụ giấy tạp chí.
2. Xi măng, một ít sợi polyme dùng trong xây dựng( ta có thể dùng sợi cước nhỏ tăng sự kết dính)
3. Các hộp nhựa hộp gõ thậm chí là chậu mà ta thích

Tiến hành.
Xén giấy báo cũ ra và đem ngâm nước khoảng 3 ngay.

Sau đó dúng dụng cụ để đánh cho nó tan đều và mịn như bột tráng bánh:D

Đem trộn với hốn hợp xi măng sao cho đạt độ dẻo cần thiết như hồ là được.
Chuẩn bị khân. Ta có thể tận dụng những hộp nhụa đựng thức ăn. Hộp bánh kẹo hay 1 chiếc chậu nào mà mình vừa mắt.

Bạn có thể sử dụng bất cứ loại nào. Cốt là nó có kết cấu trặt chẽ. Bàn có thể tạo chân đế cho nó bằng cách khoét vào 1 mảng xốp đặt vào đáy khuân.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Đeo găng tay polyme cho mình. Rồi nén phần vữa ta đã chộn vào chân đế. Rắc 1 lớp vữa thô ở dưới đáy tăng độ vững chắc. Tiếp theo tưới 1 lớp vữa mịn lên để dáo.

Tiếp tục hoàn thành phần thành chậu bằng cách dùng tay miết. Chỗ nào quá khô ta có thể xịt nước (Lưu ý luôn đeo găng tay vì xi măng có thể làm tổn thương tay của bạn). Bạn có thể cắt 1 mảnh tôn loại 0,5 ly để dùng làm thành đỡ cho hốn hợp vữa để tránh sự sụp đổ của lớp vữa và đạt độ cao mong muốn. Sau đó ta làm lỗ thoát nước cho chúng.

Sau đó ta để khoảng 1 ngày rồi úp khuân xuông. Nhớ kiểm tra độ khô. Gõ nhẹ lấy chậu ra.

Nên úp xuống mặt cát hoặc bề mặt có sự mền mại như tấm bọt biển hay đệm hỏng chẳng hạn.
Chờ cho nó đạt độ cứng hoàn toàn.
Dùng máy mài để loại bỏ những ma via. Và tạo cho chậu hình dạng ta mong muôn. Sau đó dùng giấy giáp để đánh bóng và sơn lên tạo mầu mà mình ưa thích.

Với sự khéo léo và tỷ mỷ ta hoàn toàn có thể có những tác phẩm như sau.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Nhận định riêng của vietanhmpt. Cách làm không quá phức tạp. Mà tạo ra loại chậu có độ thẩm thấu cao tạo cho chất chồng trong chậu 1 nhiệt độ có biên độ không lớn so với ngoài trời. Có tính năng không kém chậu đất nung. Với quĩ thời gian dỗi ta hoàn toàn có được 1 chiếc chậu cho riêng mình.
Chúc các bạn thành công

vanxeng

Thành viên tích cực
Hay quá anh chủ thớt ah. Cảm ơn rất nhiều nhé. Làm đẹp thật đấy.

casper

Thành viên
Cảm ơn bạn đã chia sẽ 1 cách làm chậu rất hay, nhân đây xin bạn cho mình hỏi 1 chút nhé :
1- sợi polyme đó mình dùng khi nào vậy bạn? có phải giống như làm bêtông cốt polyme k vậy? :D
2- Tỷ lệ giữa ximăng và bột giấy là bao nhiêu vậy?
Thanks! ~O)~O)~O)

Nhat_Danh

Thành viên tích cực
cách làm này hay thật vừa ít tốn kém lại vừa tiết kiệm thời gian, cảm ơn bác để w về làm thử xem sao có j alo bác giúp đở

thanhtiena5

Thành viên tích cực
vấn đề bây giờ là làm sao có được các mẫu khuôn đẹp để có được các tác phẩm như ý muốn
thứ hai là tỉ lệ giữa giấy và xi măng như thế nào cho hợp lý
còn cốt polymer có tác dụng như cốt thép trong đổ bê tông đúng không anh?

caycanhthanhba

Thành viên
Việt Anh dạo này đi đâu không báo nhỉ? Nghe Trần Hà nói vào Bình Dương à, trong đó nhiều cây không?Bài viết rất hay,!

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Cảm ơn bạn đã chia sẽ 1 cách làm chậu rất hay, nhân đây xin bạn cho mình hỏi 1 chút nhé :
1- sợi polyme đó mình dùng khi nào vậy bạn? có phải giống như làm bêtông cốt polyme k vậy? :D
2- Tỷ lệ giữa ximăng và bột giấy là bao nhiêu vậy?
Thanks! ~O)~O)~O)
Có thể thay sợi polyme bằng tóc người nha bạn. Dùng trộn vào hỗn hợp đó không phải là cốt. Tỷ lệ thì tính theo thể tích 1 xi măng 2 phần bột giấy.

Phong_Trần

Thành viên tích cực
Có thể thay sợi polyme bằng tóc người nha bạn. Dùng trộn vào hỗn hợp đó không phải là cốt. Tỷ lệ thì tính theo thể tích 1 xi măng 2 phần bột giấy.
Cái này để bao lâu thì nó cứng lại thật hả anh . Em làm thử 1 cái mà thấy nó háo nuớc quá ngấm nuớc như gì ấy . tỷ lệ thậm chí là 1 xi 1 bột giấy luôn . cảm nhận về loại chậu này rất nhẹ . chỉ duy có 1 điều ko biết khi trồng cây tưói nuớc có bị mủn ra ko .
sản phẩm sau mấy hôm sờ nắn và chờ đợi đây ạ .

vanxeng

Thành viên tích cực
Trời bác này tay chơi quá. Bê nguyên cái chậu đặt lên laptop. Bác làm hình dáng trông cũng ok đấy. có Điều nó có vẻ không được mịn lắm. Chắc thiếu công đoạn mài nữa.