Tết đến và Lá cây Sanh đón Lộc

kybinh

Thành viên
Thưa anh em trên diễn đàn!
Mỗi lần tết về, đi qua những khu vườn cây cảnh của một số Đại gia mình thấy những cây Sanh già ra lá non rất đẹp và bắt mắt. Mình cảm giác như cây đang đón lộc vào nhà.
Mình băn khoăn không biết họ có cách nào để làm được như vậy:
1. lá và lộc ra đúng những ngày tết?
2. Cách chăm sóc và bảo vệ các lá non? vì thời tiết miền bắc vào dịp cuối năm lá sanh non thường bị xoăn lại(có thể bị sâu quấn hoặc thời tiết rét...).
3. Có dùng loại thuốc nào hay không? nếu dùng thuốc thì là loại nào và cách sử dụng ra sao?....

Mình rất mong anh em nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với mình cũng như những anh em khác chưa biết.
Xin cảm ơn!

vanxeng

Thành viên tích cực
Chờ lắng nghe các nhà làm sanh giải thích. Mình cũng tuốt lá mấy cây mini rồi giờ đã thấy có lá non, Tết chắc là xanh rì!

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
Thưa anh em trên diễn đàn!
Mỗi lần tết về, đi qua những khu vườn cây cảnh của một số Đại gia mình thấy những cây Sanh già ra lá non rất đẹp và bắt mắt. Mình cảm giác như cây đang đón lộc vào nhà.
Mình băn khoăn không biết họ có cách nào để làm được như vậy:
1. lá và lộc ra đúng những ngày tết?
2. Cách chăm sóc và bảo vệ các lá non? vì thời tiết miền bắc vào dịp cuối năm lá sanh non thường bị xoăn lại(có thể bị sâu quấn hoặc thời tiết rét...).
3. Có dùng loại thuốc nào hay không? nếu dùng thuốc thì là loại nào và cách sử dụng ra sao?....

Mình rất mong anh em nào có kinh nghiệm thì chia sẻ với mình cũng như những anh em khác chưa biết.
Xin cảm ơn!
:D đơn giản thôi cách tết khoảng 3 tuần bạn hãy vặt hết lá và cắt tỉa chi dăm ngon lành .xong rồi phun cho nó một lượt thuốc sâu và một lượt thuốc kích thích nẩy mầm có bán tại các của hàng bảo vệ thực vật .bảo đảm tết đến cây của bạn sẽ có nhiều lá non đâm ra.
Chờ lắng nghe các nhà làm sanh giải thích. Mình cũng tuốt lá mấy cây mini rồi giờ đã thấy có lá non, Tết chắc là xanh rì!
=))=))=))=))=))^:)^^:)^^:)^^:)^

manhtinh

Thành viên tích cực
tuốt lá trước tết 2 đến 3 tuần,5 đến 7 ngày là phun thuốc sâu và thuốc kích tăng trưởng mầm 1 lần là ok!