tất cả các anh chị em trong diễn đàn cho em hỏi

nguyenhuytoan

Thành viên
trong nghành svc của chúng ta,như thế nào thì được gọi là nghệ nhân,và cơ quan nào có thẩm quyền gia quyết định nghệ nhân.vài lời chư hiểu mong toàn thể ace chỉ giúp.cảm ơn!

sieuli

Thành viên tích cực
gọi là : nghệ nhân ....khi những cây qua tay người đó nuôi nấng, chế tác .....thành những tác phẩm thực thụ !

ps" sieuli tạm thời đóng chủ đề lại ....mời anh , chị , em tập trung ra chát box ...chém gió ! 8-X8-X

mrduongle

Thành viên tích cực
Làm cây nhiều mặt cháy nắng vàng như nghệ thì được goi là nghệ nhân đó anh!

2 Lúa

Thành viên
gọi là : nghệ nhân ....khi những cây qua tay người đó nuôi nấng, chế tác .....thành những tác phẩm thực thụ !

ps" sieuli tạm thời đóng chủ đề lại ....mời anh , chị , em tập trung ra chát box ...chém gió ! 8-X8-X
Ô kê ...................

haokiet

Thành viên
trong nghành svc của chúng ta,như thế nào thì được gọi là nghệ nhân,và cơ quan nào có thẩm quyền gia quyết định nghệ nhân.vài lời chư hiểu mong toàn thể ace chỉ giúp.cảm ơn!
nếu mà bạn không có học qua lớp đào tạo của svc huyện hay của tỉnh mà bạn đang ở, thì ít nhất bạn phải có 02 tác phẩm đạt giải cấp tỉnh, tác phẩm phải chính tay bạn tạo tác và được sự xác nhận của hội svc cấp phường xã thì bạn có thể làm đơn và được chấp nhận là nghệ nhân,
hihi bạn có vườn và chính tay làm cây đẹp thì là nghệ nhân rồi đó.. còn cái bằng nghệ nhân đâu nhất thiết phải lấy.. chúc bạn vui:-bd

nguyenhuytoan

Thành viên
cảm ơn các bác đã chia xẻ.theo em hiểu có nghĩa là nghệ nhân là do chúng ta tự phong với nhau chứ o có cơ quan hay tổ chức nào công nhận phải o các bác?

tạp pí lù

Thành viên
nghệ nhân là một người giống như tất cả mọi người nhưng mọi người không ai giống được, nghệ nhân tạo ra những tác phẩm không giống ai, dù ai làm cũng không giống, những tác phẩm đẹp chưa từng có, mà có cũng chưa từng thấy. Còn ai cấp chứng chỉ cho họ thì ..............mình......chịu...:))
Chúc cả nhà vui vẻ để thành nghệ nhan

NghệRừng.

Thành viên

muốn làm nghệ nhân pải trở thành nghệ rừng trước đã!!!!>:)>:)>:)>:)>:)

KIL

Thành viên Mua Bán
Nghệ nhân là người chuyên làm nghề nghệ thuật biểu diễn hoặc một nghề thủ công mĩ nghệ, với trình độ cao (nguồn internet)

fanjun99

Thành viên
Theo "quy ước chung" của anh em chém gió,những ai được gọi là nghệ nhưng, nghệ nhơn, nghệ...nói chung là có chữ nghệ, thì họ là nghệ nhân thôi (nguồn chat box CCVN)

ubonsai

Thành viên mới
Theo mình trộm nghĩ " Nghệ nhân " là người nuôi trồng, chế tác tạo ra những tác phẩm đẹp, có tính mỹ thuật cao; được các bậc đàng anh đi trước công nhận (truyền khẩu) tài đức, được đa số công chúng, người thưởng lãm yêu thích các tác phẩm do người đó tạo ra.
Còn phần "tổ chức" công nhận thì đó là một phạm trù "khó nói" ( câu này mình học của anh Tý Kiểng ), ví như " Danh họa " thì không biết tổ chức nào cấp chứng nhận.
Vài dòng tâm sự mong học hỏi thêm.

cuong xth

Thành viên
không riêng nghành svc mà mọi nghề thủ công: nghệ nhân là ngừoi giỏi nghề còn tiêu chí thì theo tôi biết là chưa có. nhưng 1 số ngành khác thường có tiêu chí là có những sáng tác, tác phẩm riêng được xã hội thừa nhận và đã chuyền nghề cho 1 số lượng x học sinh nào đó. nhưng đối với 1 số ngành đang kiếm tiền rễ thì đa số bằng nghệ nhân là mua bằng tiền. ở quê tôi còn có cả 1 đường dây làm bằng nghệ nhân.

dennhem

Thành viên
nghệ nhân : nghệ là cây nghệ, nhân là người , có nghĩa là người trồng nghệ :D