Tạo một chậu trồng lan như thế nào?

Lập_Khải Xuân

Thành viên
Xin chào toàn thể chú bác, anh chị em trong diễn đàn. Dạo này em mới thích lan (trong tay chưa có cây nào), muốn mua vài cây về chơi nhưng chưa có kinh nghiệm. Em tính mua mấy cây lan đai châu va dendro thử nghiệm.
Em xin hỏi mọi người, khi mình mua cây về chơi, trồng sang chậu mới thì mình nên bỏ chất trồng (giá thể) gì vào đó ạ.
Em biết là có rất nhiều loại giá thể, nhiều loại lan, nhưng giá thể thích hợp nhất với đa số loại là gì ạ? Em xin cách trồng luôn.
Chỗ em chưa mấy ai chơi lan nên không biết hỏi ai.
Xin cảm ơn và kính chúc chú bác, anh chị em sức khỏe!
==================================
Em nghe nói dớn và vỏ thông rất tốt. Hai loại đó sử dụng ra sao ạ? Mong mọi người chỉ giúp

Lập_Khải Xuân

Thành viên
nói chung than đập nhỏ ,ngâm nước hai tuần là phù hợp với đại đa số lan
Dạ, cháu cảm ơn chú. Chú làm ơn cho cháu hỏi thêm cái than đó là than đen người ta bán ngoài chợ để nướng chả ạ?
Mình cho cái đó vào chậu có cần cho thêm chất trồng gì nữa không ạ?

manhtau85

Thành viên mới
Mình co trồng mấy cây ngọc điển đai châu chẳng cần giá thể cầu kì. Mỗi khúc gỗ mục cho cây bám rễ là nó cho hoa suot. Năm nay có cây còn ra hai đọt hoa cơ đấy. Quan trọng là bạn phải để chỗ ánh nắng phù hợp cây mới cho hoa.

culanluasg

Super Moderator
Mình co trồng mấy cây ngọc điển đai châu chẳng cần giá thể cầu kì. Mỗi khúc gỗ mục cho cây bám rễ là nó cho hoa suot. Năm nay có cây còn ra hai đọt hoa cơ đấy. Quan trọng là bạn phải để chỗ ánh nắng phù hợp cây mới cho hoa.
tiêu khí hậu phù hợp,nắng sáng ,trồng thông thoáng là bạn đã thắng 70% rồi