Tạo hình các con vật từ rể cây

thanhct

Thành viên
Các bạn thân,
Như trước đây có lần mình có thảo luận về tạo dáng cây hình con thú. Mình đã tạo được hình thú cho cây khế (thân cây cở khoảng ngón chân cái, gồm bốn rể là bốn chân, và một rể là cái đuôi). Cây khế này dáng rất ngộ nghĩnh, tuy nhiên có một điều tiếc đã xảy ra là nó bị chết rồi. Lý do là khi moi từ dưới đất lên để giâm vào chậu mình không lấp đất hết phần rể mà chỉ cho các đầu rể của bốn chân và đuôi ngập trong đất (mình muốn để lộ thiên hình dáng thú) dẫn đến bị khô và phần thân trên không ra nhánh mới được.
Rất tiếc............ rất tiếc.............

thanhct

Thành viên
Tuy nhiên từ cây khô đó mình cạo vỏ cây và lấy keo trét cây bôi lên, bây giờ để trên bàn trông rất ngộ. Mấy người gặp cứ hỏi mua ở đâu?. Bây giờ mình sưu tập thêm các rể cây (chủ yếu là rể cây trâm bầu) sau đó gọt vỏ tỉa tót theo trí tưởng tưởng rồi bôi keo vào. Bộ sưu tập cũng khác rồi đấy, các bạn thấy sao?

thanhct

Thành viên
Ngoài ra khi giâm cây bị chết mình thấy bộ rể đẹp cũng cạo vỏ và bôi keo trét cây vào. Sau đó dùng dây đồng uốn tàn nhánh và gắn bông giả lên coi cũng ngộ lắm. Sáng tạo một chút mà, tuy nhiên mình không mong có nhiều bộ sưu tập này, bởi vì khi đó sẽ có một cây giâm bị chết.

H

HOANGMAIXUA

Guest
Chào các bạn !
Mình có 1 cây mai vàng nhỏ, trồng từ hạt, được 3 năm, cao khoảng 30cm. Không biết bây giờ mình bắt đầu tạo hình thì có trễ không.
Mình cũng có 1 cây si nhỏ, cây này mình trồng được khoảng 3 năm từ cây con hiện nay cao khoảng 20cm. Cây này đã gần ra hình con nai với thân là cổ và sừng, còn mình nai là rễ với bốn rễ là bốn chân, 1 rễ chính là đuôi . Tuy nhiên cái đuôi dài quá nhưng lại là rễ chính nên mình không biết phải làm sao cho ngắn lại. Bạn nào có ý kiến xin chỉ dùm. Cám ơn thanhct và các bạn.

thanhct

Thành viên
Chào bạn Hoangmaixua,
Mình thấy nếu bạn trồng vào chậu thì một là bạn cứ cắt ngắn lại rể chính (phần đuôi) nhớ bôi keo vào vết cắt để không bị hư, rồi lấp đất kỹ vào sau này chổ vết cắt sẽ ra rể mới lại. Hai là bạn để nguyên rể chính nhưng bạn lấp đất bớt đi chỉ chừa lộ thiên một ít thôi.

bonsaithuduc

Thành viên Mua Bán
Bạn thanhct thân mến,
Về việc bạn làm bộ sưu tập rễ cây đã chết củng hay lắm đấy, các cụ ngày xứa đã từng sưu tập các cây đã chết như thế và gọi là "kiểng khô".
Mình củng đã từng thích lọai này, chọn nhửng cây có thân gỗ tốt như tùng sà, sơn tùng , nguyệt qưới vì gỗ chúng thường có màu trắng sáng rất đẹp khi lột vỏ.
Đầu tiên thu thập các lọai cây này đã chết và chọn cây có dáng thế đẹp sẵn, ngâm nuớc khỏang 2 tuần rồi tuốt vỏ còn lại thân gỗ sáng trắng, chắp nối các phẩn rễ tạo cành thêm _nếu như cây thiếu nhánh va phơi khô rồi xịt dầu bóng hay không thì tùy ý thích mỗi người. Sau cùng ta có thể gắn thêm hoa hay lá giả để có một tác phẩm bonsai kiểng khô độc đáo.

cái đó người ta còn gọi là nghệ thuật lũa nữa.nhưng em nghĩ nên tìm cây có gỗ cứng.và rễ cây tre già cũng đẹp lắm có nhìu hình dáng đa dạng lắm.