Tại sao Tùng cháy lá ?

giamabom

Thành viên
Tôi có cây Tùng nho nhỏ, không hiểu tại sao đầu lá cứ bị cháy !
Bạn nào có kinh nghiệm, vui lòng “kê đơn, bắt mạch” dùm !
Thanks !

giamabom

Thành viên
Nhiều khả năng cây của bạn bị sâu đục thân đấy . Thử kiểm tra xem .
thay chất trồng và kiểm tra rễ có bị sao không Anh.
Cây mới thây đật gặp nắng gắt cũng sẽ bị như này đó .
Xin cảm ơn các bạn đã tư vấn !
Cây này tôi mua tại Đà Lạt ngày 08/3/2013. Khi mua tàn và lá rất đẹp, chậu khô, trơ rễ ! Về nhà để trên sân thượng sợ thiếu nước nên tôi đã cơi miệng chậu và thêm sơ dừa lên trên, ngày tưới 1 lần !
Có khi nào do dư nước không các bạn ???
Một lần nữa xin cảm ơn các bạn đã tư vấn !

lehoanghai

Thành viên Mua Bán
Theo mình cây tùng của bạn chắc bị sâu lá rồi sâu này rất nhỏ thường có vào đâù mùa mưa làm cho lá cây tùng bị lửa Bạn nên phun thuốc trừ sâu chắc hết. Chúc bạn thành công.

lnvinh

Super Moderator
Cây đang bị hư bộ rễ do anh để nước và phân nhiều (anh trồng chậu men và đắp mấy cái bao làm nước khó thoát) , khi loại tùng này bị hiện tượng vậy thì khó mà cứu đươc.

Thanh9x

Thành viên
nước ở gốc ngâm thế kia,mà lá lại như vậy ---> đồng nghĩa với việc hết thuốc chữa rồi bạn,ko phải bị rệp hay nhện gì gì đâu bạn! nước nhiều + phơi nắng to trên sân thượng giữa trời hè này,có khác gì bạn đang luộc bộ rễ đó đâu?
xin chia buồn cùng bạn!

duonguyen

Thành viên
Em cũng có cây Tùng La Hán, đang nuôi đất (được 4 tháng). Cuối tuần vừa rồi về thấy lá khô chiếm 4/5. Buồn quá mà hổng có bít tại sao :(:(

Le Manh Cuong

Moderator
Cây của bạn đang bị thối rễ.Bạn cần nhổ lên ngay xịt sạch bộ rễ sau đó cắt sâu vào bỏ hết phần rễ thối để khô nước rồi trồng lại để cây vào nơi mát và có độ ẩm cao sau 10 ngày là Ok.Nếu có thể bạn mua thuốc ra rễ loại tốt của Vinh Sơn chấm vào trước khi trồng thì càng tốt.Chúc bạn thành công.

tranhieubuu

Thành viên
Qua em lấy cây này về chơi khỏi phải suy nghĩ, Free Anh luôn(nhưng mà để em hỏi lại chủ cây đã nhe...):)):)):)):)):))

quyhien

Thành viên
Mình cũng vừa bị một cây như vậy do nguyên nhân mới chồng để nơi nhiều nắng và thiếu nước.khi bi rùi không cứu nổi.