Tư vấn trồng lan!

buonme

Thành viên mới
Em mới chơi lan được khoảng nửa năm, trồng ở sân thượng có mái che khoảng 15 chậu, đang trồng dendro thấy phát triển cũng tốt, vài chậu có hoa.
Nay em muốn trồng thêm 1 số giống khác như Hồ Điệp, Vanda... Đọc các bài về cách chăm sóc các loại này, phải tưới 2-3 lần/ngày vào mùa nắng. Nhưng em đi làm từ sáng tới chiều tối mới về nhà, nên chỉ có thể tưới vào buổi sáng 1 ngày/lần. Mọi người có cách nào giúp em giải quyết vấn đề này không :| tư vấn giúp em, để vườn nhà thêm phong phú với :-"
Thanks mọi người!

culanluasg

Super Moderator
hồ điệp phải che mưa hoàn toàn,bạn có thể để vài thau nước hoặc trồng thêm vài chậu địa lan hay cây cảnh tăng độ ẩm

culanluasg

Super Moderator
Vanda hầu như không nên trồng trên sân thượng sẽ rụng lá hết ,có thể trồng thêm cattleya

buonme

Thành viên mới
hồ điệp phải che mưa hoàn toàn,bạn có thể để vài thau nước hoặc trồng thêm vài chậu địa lan hay cây cảnh tăng độ ẩm
Sân thượng nhà em được che mưa hòa toàn ạ, mái tôn cao khoảng 5m, 2 bên trống, em làm thêm 1 khung rồi phủ thêm lưới nilong lên (khoảng 4m2). Sân thượng khoảng 20m2, hiện tại cũng có khoang 6-7 chậu cảnh. Em đanh thử bỏ thêm các vật liệu giữ nước dưới dàn lan, hàng ngày tưới cho ẩm để tăng độ ẩm, không biết có hiệu quả không nữa.