tư vấn bứng cây la lụa gần trăm tuổi

trantantrien

Thành viên mới
Các bác giúp mình với - mình đã bứng nhiều cây nhưng lần này hơi gay go vì cây lớn tuổi, đặc biệt cây đã bị hư 1/3 thân.
Cảm ơn các bác!! Mình mua rồi mà chưa dám bứng.

dennhem

Thành viên
Bác hỏi mà không có tên cây thì trả lời làm sao!? Theo tôi bất luận là cây gì cứ đánh bầu rộng ra là ok hết. mấy ý riêng.

cuasovn

Thành viên tích cực
Bác cứ lưu ý, cái phần rễ quan trọng nhất để cho cây có thể sống là rể nhỏ, có lông hút, vì vậy bác đừng quan tâm đến cái rễ cái và những cái rễ lớn. Vì thế, lúc đánh bác đánh đến đâu, bó bầu vào đến đó là đảm bảo ạ

aoanhtg

Thành viên mới
cây lá lụa.rất khó chịu tôi đã bứng một cây hoành 1,5. còn nguyên không hư chổ nào thân vặn,lồi lõm u bú khắp nơi nhìn không thể bỏ được.khi bứng làm rất kỹ bầu to về nhà che nắng chăm sóc khoảng 1 năm thì còn lại cây khô rất đẹp đánh bóng sơn phết để trong nhà anh em đến chơi rất thich.nói như vậy để bạn cẩn thận .có mấy bạn chơi cây cũng rơi vào tình trạng như tôi.chúc bạn may mắn.

trantantrien

Thành viên mới
Cảm ơn các bác rất nhiều!! Ai đã từng bứng cây lá lụa cổ thụ mới cảm thông với em. Đây là cây thứ 3 em mua, 2 cây đầu rất đẹp giờ chỉ là cây khô. có Bác nào kĩ thuật cao chiêu giúp dùm , Thành tâm học hỏi. Còn bứng như các loại cây thông thường?! ( nói thì dễ ).

levannam

Thành viên
Cây gần trăm tuổi thì bằng tuổi ông tuổi cha mình rồi. tốt nhất là tôn trọng, cây trồng ở đâu thì để cho cây sống ở đó, đừng đánh lên đào xuống làm gì .thất lễ vả lại chẳng may "cụ "chết thì phí hoài một cây đã đã trải qua bao biến cố của lịch sử. Hãy bắt đầu từ một cây tự tay mình ươm trồng.

dhthe

Thành viên
Vậy thì chơi chác đi anh.Giờ đánh vòng trước rồi cuối năm lấy về cho chắc anh.

mucdong99

Thành viên
Cây gần trăm tuổi thì bằng tuổi ông tuổi cha mình rồi. tốt nhất là tôn trọng, cây trồng ở đâu thì để cho cây sống ở đó, đừng đánh lên đào xuống làm gì .thất lễ vả lại chẳng may "cụ "chết thì phí hoài một cây đã đã trải qua bao biến cố của lịch sử. Hãy bắt đầu từ một cây tự tay mình ươm trồng.
Bác này chắc thầy tu mới xuống núi quá. Không đánh cây cổ thụ về lấy đâu ra cây đẹp cho bác ngắm.

thang_8492

Thành viên
theo em bác đào xung quanh trước,cắt rễ xung quanh đi,rùi cho đất mùn vào, lúc nào ra rễ thì đào về nhà trồng, chứ đào ngay về thì em e rằng cây no đi theo các cụ thật. ( Lại được ngắm lũa):-j=))^:)^

hien79

Thành viên tích cực
nếu cây già và khó tính mình nên đào 2,3 lần và bỏ chất trồng xuống cho ra nhiều rễ cám rùi lần cuối cùng nên chọn vào lúc ăn tết song thì chắt chắng k chết dc.