Tùng Cô Tô

thatgia

Thành viên
mấy hôm trc mình có 1 chuyến công tác tại Cô Tô - Quảng Ninh. dù thời gian rất gấp, nhưng mình đã cố gắng bố trí để tìm hiểu về giống tùng la hán Cô Tô. mình xin chia xẻ với anh em :
Qua trao đổi với 1 số người trồng và khai thác thì:

1. giống này sống ở núi đất có lượng cát cao ( nửa đất nửa cát)
2. cách đây hơn 10 năm cây này là cây chủ đạo ở các ngọn núi Cô Tô. có cây to đến cả người ôm, người dân thường chặt về làm củi và để dựng nhà
3. 1 điểm lạ ở giống cây này là trống đc muỗi
4. cây khai thác rất khó sống kể cả đánh đc bầu đất thì tỉ lệ sống vẫn là 1/5. còn nếu sống thì ít nhất 2 năm cây mới có thể ra lá mới.
5. trc đây có thời gian các thương lái Tàu Khựa sang mua với giá cao ngút trời. những đồi Tùng bị khai thác kiệt quệ. hiện nay thì rất hiếm trong tự nhiên. nhưng hiện nay cây có ở trong dân rất nhiều, ae nào muốn sở hữu có ra sẽ có hàng ngay cây khoảng 4-10 tr/ cây

1 số hình ảnh tùng cô tô
lá Tùng cô tô

thân và vỏ

Hoa và quả

saoviet88

Thành viên tích cực
chụp nhiều hình ,rõ ràng lên xem nào . ah mà có xe khách ra Cô Tô không người đẹp
có tg ra làm 1 thúng về chơi thử :D

Dương Thịnh

Thành viên tích cực
Loài này nổi tiếng đó anh. có 1 câu chuyện là :Nhà văn Nguyễn Tuân trong khi leo lên đỉnh Phanxibăng, khi leo đến lưng chừng nuối thì nhìn thấy những gốc Tùng La-Hán uẩn súc, uốn lượn trong mây, thì ngồi xuống và lấy rươu ra uống mà ko leo nữa, ông gọi khu rừng này là " Rừng Cảnh Tiên ".
Do đặc điểm thổ nhưỡng và điều kiện sống trên đảo Cô-tô thích hợp nên trước đây loài này có nhiều. Nhưng sau đó do khai thác hàng loạt và tận diệt nên những gốc Tùng la hán thuộc hàng cổ thụ đã dần biến mất. Giờ đây chỉ còn những gốc tương đối nhỏ thế này thôi :) Buồn cho 1 loài cây quý :)

Hoang art

Thành viên
Theo mình hiểu tùng la hán ở đảo Cô Tô là loại tùng quý có ở Việt Nam , lá nhỏ và hiện tại đã bị khai thác khá nhiều , loại này nhìn rất đẹp , sao bạn ko chụp nhiều ảnh vào chia sẻ với mọi người

thatgia

Thành viên
chụp nhiều hình ,rõ ràng lên xem nào . ah mà có xe khách ra Cô Tô không người đẹp
có tg ra làm 1 thúng về chơi thử :D
xin lỗi cả nhà mình đi công tác đột xuất ko mang theo máy ảnh.
==================================
theo mình thấy thì Tùng Cô Tô và tùng la có 2 đặc điểm nối bật đó là :
Thân cây : thân tùng cô tô có lớp vỏ cây mỏng bao bọc, có thể dùng tay bóc ra đc
Quả : quả tùng cô tô khác hoàn toàn với quả tùng la hán. ae xem ảnh sẽ rõ :D

longga

Thành viên tích cực
ở mình gọi là tùng La Hán, vì có đọt đỏ, còn đọt xanh tụi mình gọi là vạn niên tùng, để phân biệt 2 loại này

thatgia

Thành viên
Ae nào có ý định khai thác Tùng La Hán tại đảo Cô Tô nhớ đọc kỹ cảnh báo nha !!
mình thấy ở trong dân hiện có khá nhiều. cây đc trồng ở chậu và đã ổn định. nếu ae nào muốn sở hữu thì có gắng bê cả chậu thì sẽ rất ổn :D. " đã chót mua đc con trâu thì cũng cố mua lấy cái thừng "

phihaihoang4000

Thành viên
mình cũng có 2 cây thân to bằng cổ tay người lớn,dã qua 7 năm rồi mà vẫn ở dạng phôi khá thôi,e thấy loại này phát triển chậm lắm,thích nhất khi ra đọt non ngửi sát vô có chút hương thoang thoang thơm hơn các loại tùng thường ah,bác nào có nhã ý sở hữu thi qua e ngắm ah,e ở ngay trôi ,hoài đức hà nội

huuducIT

Thành viên tích cực
Việt Nam mình hình như có thói quen khai thác triệt để và quên không trồng để tái sinh rừng

tiendung72

Thành viên
ở mình gọi là tùng La Hán, vì có đọt đỏ, còn đọt xanh tụi mình gọi là vạn niên tùng, để phân biệt 2 loại này
Ngoài Bắc tùng la hán thuần nhà có cả đọt xanh và đọt đỏ. Tùng la hán rừng phân bố dọc biên giới. Từ Lào cai đến Quảng ninh đều có nhưng bị TQ tận thu sắp hết. Họ mua của dân sở tại với giá rất rẻ, sau 5-10 năm lại được người Việt mua với giá cao ngất với cái mác tùng Đài loan hay tùng Nhật( thường là đã được ghép với giống tùng của họ). Ai cũng biết phá rừng là không tốt nhưng chẳng thấy ai đề xuất phương án giữ rừng khả thi.Trong lúc chờ Các cấp thẩm quyền tìm đối sách thì vì tư lợi trước mắt dân bản địa bán tất cả những gì có thể kiếm được chứ không nghĩ đến tương lai đâu các bạn!