Tìm hiểu về trà phúc kiến: trà Tàu & trà Ta

vinhquangle

Thành viên tích cực
cảm ơn cách chia sẻ rất hay và chi tiết của bạn chờ các bậc tiền bối vào chia sẻ để học hỏi thêm. cảm ơn bài viết nhé

lnvinh

Super Moderator
Thiết nghĩ cũng chẳng định nói nhưng thấy anh em thích chơi trà phúc kiến (bùm sụm) hay thắc mắc, đại loại như: trà phúc kiến lá to, lá nhỏ, có hoa, có trái, sao trà phúc kiến hay bị thối thân.......?????

Một số anh em cũng chơi trà tàu đẹp nên nói ra cũng sợ làm mất lòng anh em nhưng NTT xưa có dặn "Biết mà không nói là bất nhân, nói mà không biết là bất nghĩa".

Thôi thì đành phân tích để so sánh sự giống và khác nhau giữa trà tàu và trà ta vậy, anh em đọc ít cũng có thêm kiến thức, mà thấy ko đúng thì quên đi là xong :D, cao thủ ghé qua topic của hậu bối thì cũng comment vui thêm vài dòng hầu anh em được mở rộng thêm tầm mắt.

Sự giống nhau: đều là trà phúc kiến, đều có hoa, sống rất khỏe thuộc mọi khí hậu Miền Bắc hay Miền Nam, Trung Quốc hay Việt Nam......

Sự khách nhau:

Trà Việt Nam gần đây theo mình quan sát thì thấy đa phần trà bonsai được phát triển từ các phôi lấy trong tự nhiên, sau khi được khai thác, cắt phôi và làm tàn;

Trà Việt Nam thường có hoa và đậu trái rất nhiều, lá nhỏ hơn so với trà tàu, thân có ít nu và trơn hơn, trà Việt Nam thường được lấy từ các triền núi đá vôi nên bể thường kém, đa phần là rễ cọc.

Trà Việt Nam có sức chịu đựng nắng gắt, hầu như không thể bị cháy võ thân và thân gỗ rất cứng, một vài anh em đã tận dụng làm lũa như LS.

Còn trà Tàu ???

Trà tàu theo tôi quan sát thì gần đây được nhập từ Trung Quốc sang nên đặc điểm nhận dạng là trồng trong chậu tàu loại hàng chợ màu xanh;

Trà tàu được trồng làm bonsai từ lúc cây non nên rập khuôn làm hầu như là cong theo hình lò xo, đến khoảng 3 nhịp thì được cắt ngọn, các tay lấy và làm thẳng tắp ra từ thân sau đó làm tròn tàn;

Trà tàu thân u nục, xù xì, thâm đen có thể trong quá trình nuôi phôi người nuôi đã vặt mầm ở các nơi không cần thiết nên tạo thành các nu đều khắp thân;

Trà tàu lá to hơn trà VN, điều này thường để 2 cây gần nhau mới nhận ra, trà tàu khi về VN thường chỉ có hoa mà không bao giờ đậu trái, thân trà tàu nuôi theo kiểu chất ăn công nghiệp nên rất dễ bị cháy nắng, bị thối nếu tưới nước nhiều, điều này một số anh em không hiểu nên bảo trà phúc kiến hay bị thối thân (điều đó là sai lầm) vì thối thân chỉ xảy ra với trà tàu. Còn trà việt hay bất cứ cây gì cũng có thể bị thối thân nhưng đó là do cách chăm sóc của bạn.

Kết luận: Không nên chơi trà tàu vì sẽ không bao giờ đẹp, trà tàu được bán tại các vườn có giá giao động từ 50k - 150k luôn chậu. Mình cũng đã chơi trà tàu rồi, cũng đã trả học phí rồi nên những thông tin trên là rút ra từ việc nuôi trồng trà. Chúc những ai yêu thích bùm sụm có nhiều tác phẩm đẹp.....

Thanks
Trà Tàu vẫn có bông và trái nhiều như Bùm sụm ta, không dễ bị thối thân khi tưới nước nếu biết chăm sóc ====> do đó, không nên kết luận 1 sự việc, 1 trào lưu, 1 hướng hiểu biết theo hiểu biết hoặc ý kiến chủ quan của mình nhen em.

đặng hùng

Thành viên
Trà Tàu vẫn có bông và trái nhiều như Bùm sụm ta, không dễ bị thối thân khi tưới nước nếu biết chăm sóc ====> do đó, không nên kết luận 1 sự việc, 1 trào lưu, 1 hướng hiểu biết theo hiểu biết hoặc ý kiến chủ quan của mình nhen em.
Vâng, có thể là do em nhầm chăng. Vậy xin chờ ý kiến của ace khác vậy.

Trước đây em có ghé vườn trà nhập ở HN còn nghe một vài người chơi trà thâm niên kết luận: lúc mới về cũng có hoa và trái nhưng sau đó thì ko bao giờ còn đậu trái.

Em cũng có vài cây trà tàu đã thuần (chắc cũng tầm 5 năm ở VN) nhưng ra rất nhiều hoa và không bao giờ đậu trái.

daiphuocloi

Thành viên tích cực
em cũng rất thích chơi trà phúc kiến nên cũng tìm hiểu về nó. trước kia em cứ nghĩ trà tàu không có quả và lá to như cây phôi của anh đã cắt ở trên, em cũng đã mua vài cây như vậy, nhưng sau này mói thấy Trung Quốc nhập sang loại trà Pk có kèm theo tiểu cảnh(rất nhỏ trên khay 15 x 20 cm thôi) và cây cũng rất nhỏ ,già và dáng thiên nhiên trồng xen vào đá, đặc điểm là lá rất nhỏ và nhièu trái nhé. nên em nghĩ không phải cứ trà tàu là không có trái và như anh đã nói ở trên đâu ạ

phamminhchuong

Thành viên
phía nam , bum sụm nhiều lắm ,vườn mà có 1 cây thì dảm bảo cây con mọc khắp nơi và cũng nhanh lớn , thành ra không biết trà tàu ra sao nên chẳng biết nói gì

daiphuocloi

Thành viên tích cực

vietdungvhtt

Thành viên
vậy là kết luận cuối cùng là sao nhỉ mình cũng có vài e loại này,nhưng cũng không phân biệt được , nhưng là loại có trái , mọc tùm lum trong chậu, tiếc là chỉ giữ lại vài cây,giữ lại vài chục là phát tài rùi, nuôi cây con khoảng 1 năm là to bằng ngón trỏ ,mà đế lại đẹp ,co đẹp. thank các bác đã chia sẻ.

tuonghoa

Thành viên mới
em có 2 cây trà kiến khá lớn ,trồng khá lâu rồi nhưng chỉ thấy có hoa và ít trái. có điểm khác nhau khá rõ ở chổ đuôi lá, cây của viêt nam có ngấn xẽ làm 3 hầu hết cả cây còn của trung quốc lá hình bầu dục tròn đầu (vẫn có lác đác vài lá xẽ 3 nhưng rất ít)

honglong237

Thành viên tích cực
1 bài biết khá dài , có tâm huyết, tuy nhiên là những đánh giá chưa chính xác đâu anh ạ. vì thực tế không phải là như anh nói đâu anh nhé ! nếu có dịp mời anh qua thăm quan 1 vài cây trà tầu tại VN xem nó có như anh đánh giá không anh nhé !
==================================

vậy cây này là trà tàu giá 50k thui hả anh :)
giá đó thì " dại " gì mà không chơi anh nhỉ :D :D

honglong237

Thành viên tích cực
thêm 1 cây trà ta cũng vui mắt và theo em đánh giá 2 loại chẳng khác gì nhau. có khác là khác ở đặc điểm nuôi dưỡng, môi trường nuôi dưỡng dẫn đến khác về đặc điểm trên cơ thể cây mà thôi

lnvinh

Super Moderator
Nói chung là
Trà Phúc Kiến

hay Trà ta (Bùm Sụm)

Nếu chăm tốt thì cây đều tốt và đẹp như nhau.

thang10

Thành viên
theo mình thì bất kể cây gì hay của nước nào miễn la đẹp thì ta chơi
mình cũng có một cây trà tầu và đã chơi được 7 năm trong vườn nhà chỉ thấy cây mỗi năm một đẹp ra
đây là em nó ,
bạn hung không nên khắt khe quá về chủng loại cây
vài ý kiến nhỏ đúng hay sai thì mong bạn bỏ qua
[/IMG]

vanthanhbs

Thành viên mới
Thiết nghĩ cũng chẳng định nói nhưng thấy anh em thích chơi trà phúc kiến (bùm sụm) hay thắc mắc, đại loại như: trà phúc kiến lá to, lá nhỏ, có hoa, có trái, sao trà phúc kiến hay bị thối thân.......?????

Một số anh em cũng chơi trà tàu đẹp nên nói ra cũng sợ làm mất lòng anh em nhưng NTT xưa có dặn "Biết mà không nói là bất nhân, nói mà không biết là bất nghĩa".

Kết luận: Không nên chơi trà tàu vì sẽ không bao giờ đẹp, trà tàu được bán tại các vườn có giá giao động từ 50k - 150k luôn chậu. Mình cũng đã chơi trà tàu rồi, cũng đã trả học phí rồi nên những thông tin trên là rút ra từ việc nuôi trồng trà. Chúc những ai yêu thích bùm sụm có nhiều tác phẩm đẹp.....

Thanks
Cảm ơn anh đã dày công biên soạn và chia sẻ về cây Trà Phúc Kiến. Em thấy cái kết luận của anh hơi vội, mâu thuẫn và chưa đủ. Những cây thuộc diện anh nói ở trên về trà Tàu là loại hàng chợ (em thích hàng Tàu nhưng lại ghét người Trung Quốc ^#(^) - nếu anh xem vài cây giá trên 1 triệu đến vài triệu, hi vọng anh sẽ có cách nhìn khách quan hơn. Em sợ rằng anh nói mà chưa biết hết (chớ hổng phải không biết) đó nhen.

hoangvanviet1992

Thành viên tích cực
bổ sung 1 tý, và ý kiến riêng e.
e đã đào nhiều phôi trà ta, nhưng toàn rể bàn, có rể chuột(rể cọc)nhưng rất nhỏ,
không biết trà tàu thì sao chứ trà ta mọc ở rất đa dạng ở địa hình đồng bằng, đồi núi,...tuy nhiên cây trà ta rất dể sống,...nhớ hùi lâu e cứ đào ẩu về, giâm thí sau vài tuần ra xem thấy chưa đâm chồi nên nhổ đầu ném hết,...tuy thân vẩn còn xanh,..giờ sót lại 2 phôi 3 tháng chôi qua rồi nó mới ra chồi,
còn nói về chồi của trà ta thì kinh luôn,..nếu không ngắt đọt chắc cũng được cả mét,...
quả chín màu đẹp, nhưng là món khoái khẩu của bọm chim,...

vietdungvhtt

Thành viên
muốn có bộ đế đẹp như ý thừong phải nuôi từ nhỏ,cỡ ngón tay,nhổ lên chỉnh rễ bạn ơi.:p đào ở đâu rủ mình đi với

đặng hùng

Thành viên
................bài viết với nhiều dư luận gay gắt do có 2 câu kêt luận ở cuối bài nên xin được xóa kẻo gây mất cảm tình của anh em. Tuy nhiên còn nằm trong comment ở phía dưới. Anh em đọc cũng xin chém nhẹ tay.

Thanks