Tác phẩm non bộ đầu tay, nhờ AE ném thêm vài cục đá.

trantrungth78

Thành viên
Em loay hoay mất hơn một ngày mới hoàn thành tác phẩm còi này, biết là tay nghề non kém, nhưng dẫu sao nó cũng là đứa con tinh thần bấy lâu ấp ủ nên mạo muội up lên diến đàn mong được lĩnh giáo anh em.
Hình em nó đây ạ.

Có cả đoạn video nhưng không biết có chạy không.

pham xuan an

Thành viên
anh chơi kiểu cô độc một sơn,ngọn sơn lạ nhọn quá hay tiêm đầu,điều này kiêng đấy anh à ,em có ngu ý mong anh thông cảm

lnvinh

Super Moderator
Nhìn ngang thì đẹp rồi đó em, nhưng nhìn mặt chính thì bố cục cao quá, ngọn thì quá nhọn - điều kiêng kị trong non bộ và nên thay khác rộng hơn.

trantrungth78

Thành viên
Nhìn ngang thì đẹp rồi đó em, nhưng nhìn mặt chính thì bố cục cao quá, ngọn thì quá nhọn - điều kiêng kị trong non bộ và nên thay khác rộng hơn.
Cảm ơn anh Vinh và các AE đã ưu ái dành cho em những góp ý quý báu. Em định sẽ chuyển sang khay rộng hơn, bố trí thêm ngon phối và nhất định sẽ sửa cho ngọn bớt nhọn. Rất mong nhận được sự chỉ giáo của AE trong diễn đàn. Thank!

5 nguyên tắc làm non bộ. 1/ o xuyên tâm , 2/ không phản chủ : chủ khách rỏ ràng 3/ không cắt bằng đầu , hoặc quá nhọn , 4/ không triệt bộ : phải có đường đi hợp lí không dẩn đến đường cùng, 5/ tỷ lệ phụ kiện hợp lí theo tỷ lệ núi non , người, vật...mình xem sách thấy thế nên trích cho bạn tham khảo , chúc bạn thành công, ( mình chỉ biết nhìn chứ chẳng tạo tác được )

hungbonsai

Thành viên tích cực
bạn ơi ,một ngọn núi chỉ là một hòn đá thôi ,nếu làm non bộ bạn hiểu thế này nha ,một hòn làm chẳng lên non ,3 còn chụm lại lên hòn non bộ ,hiihi, non bộ ,non tạm gọi là núi ,bộ tam gọi là đầy đủ tinh hoa có đất có cây ,có động vật ,còn gọi là có âm ,có duơng ,có tĩnh có động . bề ngang bố ccucj phải phù hợp với chiều câo ,như vây nhìn vào se ko loãng được ,bạn làm vậy là đẹp rồi nhưng tổng thể nhìn vẫn là hòn đá ko hình dung được non bộ

đầu tay thế là tốt rồi .lần sau bạn hãy gắn xơ lược và dừng lại chiêm ngiệm đã,còn chán mới hoàn thiện xẽ thành công đừnh vội nhé.bạn quan tâm từng phần ,và hình dung núi thật nhơ nào và tưởng tượng nhé ,xẽ có chân núi bề rộng ,thân núi chiều cao ,xườn núi vặn vẹo ,vách núi chênh vênh ,ngọn núi nhấp nhô.và các hòn cao thấp to,nhỏ tùi theo tỉ lệ ngọn chínhmmà phối hợp cho hài hoà .và thành bể và núi có khoảng cách các chiều tói thiểu 20 cm để tạo cảm giác núi hùng vĩ ,nước mênh mông.chúc thành công nhé