Sanh này là Sanh gì ?????

thang_8492

Thành viên
có vẻ giống sanh nam điền. Bác nên chụp luôn phần thân để chúng cháu còn nhìn thấy màu da của em nó chứ

nguyenphuchai23

Thành viên mới
hai giống sanh này em đoán không nhầm thì nó không phải là sanh Nam Điền đâu. mà giống sanh này ở miền trung anh à. nhà em cũng đang có hai giống sanh này , có nhiều loại nhưng em không biết tên , kkkakak , cũng muốn nghe anh em biết ma chỉ giao! xin đa tạ!em ở Khánh Hòa,

Quí Tài

Quản Lý Viên
ha ha
Hôm nay anh Bình hỏi sanh.Với đà giá sanh cứ bay bổng như hiện nay trồng sanh tạo dáng tốn công tí xíu nhưng ít phải xịt thuốc như mai vàng và vạn niên tùng đó anh Bình ơi.
Tặng anh Bình vài câu ngẫu hứng nhe:

Cây sanh phương Bắc tôn vinh
Phương Nam thì xuất phôi sanh ra ngoài.
Mai kia Nam thích sanh rồi
Còn đâu sanh quý để ngồi ngắm đây...

Cây sanh lá bóng to đùng
Làm bon sai thấy bóng hình lá không.
Chỉ cây cổ thụ trăm năm
Làm cây nghệ thuật thu tiền tỷ thôi.

Ai ơi có thích sanh thì
Vài cây chơi để sân nhà cho vui
Chớ ham bỏ ruộng trồng sanh
Con mai cháu mốt thấy sanh nó sầu...

gato68

Thành viên tích cực
Trả lời: Re: Sanh này là Sanh gì ?????

ha ha
Hôm nay anh Bình hỏi sanh.Với đà giá sanh cứ bay bổng như hiện nay trồng sanh tạo dáng tốn công tí xíu nhưng ít phải xịt thuốc như mai vàng và vạn niên tùng đó anh Bình ơi.
Tặng anh Bình vài câu ngẫu hứng nhe:

Cây sanh phương Bắc tôn vinh
Phương Nam thì xuất phôi sanh ra ngoài.
Mai kia Nam thích sanh rồi
Còn đâu sanh quý để ngồi ngắm đây...

Cây sanh lá bóng to đùng
Làm bon sai thấy bóng hình lá không.
Chỉ cây cổ thụ trăm năm
Làm cây nghệ thuật thu tiền tỷ thôi.

Ai ơi có thích sanh thì
Vài cây chơi để sân nhà cho vui
Chớ ham bỏ ruộng trồng sanh
Con mai cháu mốt thấy sanh nó sầu...
Anh Quý làm thơ lục bát hay quá. Em thích đoạn cuối. Ngoài này bây giờ người ta bỏ công bỏ việc để đi săn sanh về bán kiếm lời. còn những nhà giàu có thì mua về để cho có, để cho bằng chị bằng em. Tuyệt nhiên những người như thế này họ không có một tí kiến thức nào về làm và chơi cây cả, nhưng về giá cả, giống má, tuổi cây họ còn nắm rõ hơn cả những người chơi. ở chỗ em đứa 5, 6 tuổi đã thuộc dáng cây và đọc vanh vách từng loại sanh rồi. thấy cũng vui anh nhỉ

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực
Bác quitai làm thơ cây sanh hay nhỉ? đâu đâu thời điểm này chỉ nge về cây sanh còn máy cây khác ko biêt bỏ đâu hết ròy ,

doanvunguyen

Thành viên tích cực
theo kiến thức nông cạn của em thì cả 2 đều có gốc gác ở miền trung, loại thứ 1 hay gặp nhất, chỉ ko biết người ta gọi là gì. loại thứ 2 ở Bình định thì họ gọi là sanh lá mỡ, lá to và mép lá hơi nhăn, thân màu trắng, ko có giá trị bằng các loại lá khác.

Blackrose86

Thành viên tích cực
theo kiến thức nông cạn của em thì cả 2 đều có gốc gác ở miền trung, loại thứ 1 hay gặp nhất, chỉ ko biết người ta gọi là gì. loại thứ 2 ở Bình định thì họ gọi là sanh lá mỡ, lá to và mép lá hơi nhăn, thân màu trắng, ko có giá trị bằng các loại lá khác.
em cũng được biết vậy, loại dưới lá màu xanh đen và dày thì nghe thầy dạy là sanh Bình định:-bd

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
lá sanh này em nhìn giống lá cây sanh nam điền lắm .nếu mà cây của bác ko có nhiều rễ gió thì đúng là sanh nam điền bác ạ.

dblongthanh

Thành viên Danh Dự
có vẻ giống sanh nam điền. Bác nên chụp luôn phần thân để chúng cháu còn nhìn thấy màu da của em nó chứ
Đây là hình em nó:

Năm 2007 tôi có về quê ở Ý Yên,Nam Định,ra thị trấn Lâm thì chỉ thấy bán toàn là Sanh và Lộc Vừng thôi,vì muốn mang về làm kỷ vật của quê Nội nên đã mua vài cây mang về trồng.
Do rễ luôn ăn xuống đất nên tàn lá phát tự do.Cây này đã được cắt 3 lần.
Trồng thì trồng vậy chứ chẳng biết tên của nó.

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
ko phải sanh nam điền rồi bác ơi.thứ nhất răm quá thưa.thứ hai rễ gió nhiều bác ạ.sanh nam điền rất ít rễ gió.theo em biết thì vậy ,còn ko biết mọi người thế nào vì nam điền nó cũng có 3 loại.mà theo em thì sanh nào mà chẳng dc miễn là đẹp.hì hì hì